Bilkis Bano

ബിൽക്കിസ് ബാനോ തനിക്കായുള്ള നീതി സുപ്രീം കോടതിയിൽ തിരിച്ചു പിടിക്കുമ്പോൾ

INSIGHT

കോടതിയെ തെറ്റിദ്ധരിപ്പിച്ചു വിധി നേടുക എന്നതും അതിനെ വളച്ചൊടിച്ചു നടപ്പിലാക്കുന്നതും  കാലങ്ങളായി നടന്നു വരുന്നതാണ് .ഭരണകൂടത്തിന്റെ സഹായത്താലാണ് അക്കാര്യങ്ങൾ സാധാരണ സംഭവിക്കുക.
പ്രശസ്തമായ ബിൽക്കിസ് ബാനോ കൂട്ടബലാത്സംഗക്കേസിൽ ശിക്ഷിക്കപ്പെട്ടവരുടെ ശിക്ഷാ കാലാവധിയിൽ ഗുജറാത്ത് സർക്കാർ ഇളവ് നൽകിയതും അത്തരമൊരു തന്ത്രം ഉപയോഗിച്ചായിരുന്നു.
എന്നാൽ അതിനെതിരെ സുപ്രീം കോടതിയിൽ സമർപ്പിക്കപ്പെട്ട നിരവധി ഹർജികളിൽ
ബിൽക്കിസ് ബാനോ കൂട്ടബലാത്സംഗക്കേസിൽ ശിക്ഷിക്കപ്പെട്ട 11 പേർക്കുള്ള ഇളവ് തിങ്കളാഴ്ച സുപ്രീം കോടതി റദ്ദാക്കുകയും രണ്ടാഴ്ചയ്ക്കകം കീഴടങ്ങാൻ നിർദ്ദേശിക്കുകയും ചെയ്തു, ഗുജറാത്ത് സർക്കാർ തടവുകാരുമായി കൂട്ടുകൂടുകയും അവരുടെ അകാല മോചനത്തിന് ഉത്തരവിടാനുള്ള അധികാരം തെറ്റായി ഉപയോഗിക്കുകയും ചെയതുവെന്നു ചൂണ്ടിക്കാണിക്കുകയും ചെയ്തു.

 

2022 മെയ് 13-ലെ ഈ കോടതിയുടെ ഉത്തരവ്, 3 മുതൽ 13 വരെ പ്രതികൾക്ക് (കുറ്റവാളികൾ) അനുകൂലമായി ഇളവ് ഉത്തരവുകൾ പാസാക്കുന്നതിനിടയിൽ നിയമവാഴ്ച ലംഘിച്ചതിന് ഉപയോഗിച്ചിട്ടുള്ള ഒരു ക്ലാസിക് കേസാണിത്. ഗുജറാത്ത് സംസ്ഥാനം. അതിനാൽ, റിമിഷൻ അധികാരം വിനിയോഗിച്ച രീതിയിലേക്ക് കടക്കാതെ, ഗുജറാത്ത് സംസ്ഥാനത്തിന് നിക്ഷിപ്തമല്ലാത്ത അധികാരം കവർന്നെടുത്തതിന്റെ പേരിൽ ഞങ്ങൾ ഇളവുകളുടെ ഉത്തരവുകൾ ഇല്ലാതാക്കുന്നു. അതിനാൽ ഇളവ് ഉത്തരവുകൾ റദ്ദാക്കുന്നു, ”ജസ്റ്റിസുമാരായ ബി വി നാഗരത്‌ന, ഉജ്ജൽ ഭുയാൻ എന്നിവരടങ്ങിയ ബെഞ്ച് പറഞ്ഞു.

“നീതി പരമോന്നതമാണ്, നീതി സമൂഹത്തിന് പ്രയോജനകരമായിരിക്കണം. നിയമ കോടതികൾ സമൂഹത്തിന് വേണ്ടി നിലവിലുണ്ട്, ഈ വിഷയത്തിൽ ആവശ്യമായ കാര്യങ്ങൾ ചെയ്യാൻ അവസരത്തിനൊത്ത് ഉയരണം.

 

ഒരു പ്രസ്താവനയിൽ, ബിൽക്കിസ് ബാനോ സുപ്രീം കോടതിക്ക് നന്ദി പറഞ്ഞു. “ഇന്ന് എനിക്ക് യഥാർത്ഥത്തിൽ പുതുവർഷമാണ്…ഒന്നര വർഷത്തിനിടയിൽ ഞാൻ ആദ്യമായി പുഞ്ചിരിച്ചു… ഇത് ഒരു കല്ല് പോലെ തോന്നുന്നു എന്റെ നെഞ്ചിൽ നിന്ന് ഒരു പർവ്വതം ഉയർന്നു, എനിക്ക് വീണ്ടും ശ്വസിക്കാൻ കഴിയും, ”അവൾ പറഞ്ഞു. “ഇതാണ് നീതിക്ക് തോന്നുന്നത്.”

1992 ലെ റിമിഷൻ പോളിസി പ്രകാരം ജീവപര്യന്തം ശിക്ഷ അനുഭവിക്കുന്ന 11 കുറ്റവാളികളെ അകാലത്തിൽ മോചിപ്പിക്കാൻ 2022 ഓഗസ്റ്റ് 15 ലെ ഗുജറാത്ത് സർക്കാരിന്റെ തീരുമാനത്തെ ബാനോ വെല്ലുവിളിച്ചിരുന്നു. 2002ൽ ഇവരുടെ കുടുംബത്തിലെ ഏഴ് പേർ ഉൾപ്പെടെ 14 പേരെ ബലാത്സംഗം ചെയ്ത് കൊലപ്പെടുത്തിയ കേസിലാണ് പ്രതികൾ ശിക്ഷിക്കപ്പെട്ടത്.

2003 ഡിസംബറിൽ, സുപ്രീം കോടതി അന്വേഷണം സെൻട്രൽ ബ്യൂറോ ഓഫ് ഇൻവെസ്റ്റിഗേഷനിലേക്ക് (സിബിഐ) മാറ്റുകയും അടുത്ത വർഷം വിചാരണ മുംബൈയിലേക്ക് മാറ്റുകയും ചെയ്തു. കുറ്റവാളികളെ 2008-ൽ മുംബൈ കോടതി ജീവപര്യന്തം തടവിന് ശിക്ഷിച്ചു, 2017-ൽ ബോംബെ ഹൈക്കോടതി അവരുടെ ശിക്ഷയും ശിക്ഷയും ശരിവച്ചു.

2019-ൽ പ്രതി രാധശ്യാം ഷാ ശിക്ഷയിൽ ഇളവ് തേടി ഗുജറാത്ത് ഹൈക്കോടതിയെ സമീപിച്ചു. 2019 ജൂലൈയിൽ മഹാരാഷ്ട്ര സർക്കാരിനെ സമീപിക്കാൻ ഗുജറാത്ത് ഹൈക്കോടതി നിർദേശിച്ചു. 2019 ഓഗസ്റ്റിൽ അദ്ദേഹം മഹാരാഷ്ട്രയിലേക്ക് അപേക്ഷിച്ചെങ്കിലും മുംബൈയിലെ ഒരു വിചാരണ കോടതിയും മഹാരാഷ്ട്രയിലെയും ഗുജറാത്തിലെയും പോലീസ് അധികാരികളും അപേക്ഷ നിരസിച്ചു.

എന്നാൽ ഈ വസ്തുതകൾ കുറ്റവാളിയോ ഭരണകൂടമോ സുപ്രീം കോടതിയെ അറിയിച്ചിട്ടില്ലെന്ന് തിങ്കളാഴ്ചത്തെ വിധി കണ്ടെത്തി. “മഹാരാഷ്ട്ര സംസ്ഥാനത്തിന്റെ അധികാരം ഗുജറാത്ത് സർക്കാർ കവർന്നെടുക്കുകയായിരുന്നു, ഇളവ് ആവശ്യപ്പെട്ടുള്ള അപേക്ഷകൾ മാത്രം പരിഗണിക്കാമായിരുന്നു. തൽഫലമായി, 1992 ജൂലൈ 9 ലെ ഗുജറാത്ത് സംസ്ഥാനത്തിന്റെ നയം (മോചനം) പ്രതികളുടെ കേസിന് ബാധകമല്ല,” ജഡ്ജിമാർ പറഞ്ഞു.

രണ്ട് ജഡ്ജിമാരുടെ കോർഡിനേറ്റ് ബെഞ്ച് തീരുമാനമെടുത്ത സുപ്രീം കോടതിയുടെ മറ്റൊരു തീരുമാനം റദ്ദാക്കാനുള്ള കോടതിയുടെ കണ്ടെത്തലുകളെ സുപ്രീംകോടതിയിൽ ഷായ്ക്ക് വേണ്ടി ഹാജരായ അഭിഭാഷകൻ ഋഷി മൽഹോത്ര സംശയിച്ചു. “രണ്ട് ജഡ്ജിമാരുടെ കോർഡിനേറ്റ് ബെഞ്ച് മറ്റൊരു വിധിയെ രണ്ടംഗ ബെഞ്ച് അസാധുവാക്കുന്നത് നിയമപരമായി അനുവദനീയമല്ല. 2022 മെയ് 13-ലെ സുപ്രീം കോടതി വിധിയിൽ ഉചിതമായ സർക്കാർ ഗുജറാത്താണെന്ന് വിധിച്ചുകഴിഞ്ഞാൽ, തുടർന്നുള്ള ഒരു വിധിന്യായത്തിന് അത് റിട്ട് അധികാരപരിധിയിൽ നിന്ന് മാറ്റിവയ്ക്കാൻ കഴിയില്ല, ”മൽഹോത്ര പറഞ്ഞു. വിധിയിൽ ചിത്രീകരിച്ചിരിക്കുന്നതുപോലെ ഒരു വഞ്ചനയും കോടതിയുമായി കളിച്ചിട്ടില്ലെന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു. 2022ലെ തീരുമാനം തെറ്റാണെങ്കിൽ പോലും വലിയ ബെഞ്ചിന് വിടുക എന്നതായിരുന്നു പ്രതിവിധി. സമാനമായ കാരണങ്ങളാൽ ബിൽക്കിസ് സമർപ്പിച്ച പുനഃപരിശോധനാ ഹർജി സുപ്രീം കോടതി നേരത്തെ തള്ളിയിട്ടുണ്ട്.

ഇടതുപക്ഷ നേതാവ് സുഭാഷിണി അലി, തൃണമൂൽ കോൺഗ്രസ് നേതാവ് മഹുവ മൊയ്‌ത്ര, ആക്ടിവിസ്റ്റ് രേവതി ലൗൾ എന്നിവർ ഉൾപ്പെടെയുള്ള പൊതുതാൽപര്യ ഹർജികൾക്കൊപ്പം 2022 നവംബറിൽ ബാനോ സമർപ്പിച്ച ഹർജിയിലാണ് ഉത്തരവ്.

251 പേജുള്ള വിധിന്യായത്തിൽ, സുപ്രിംകോടതി ഗുജറാത്തിനും കുറ്റവാളികൾക്കുമെതിരെ രൂക്ഷമായി വിമർശിച്ചു, ”

ഗുജറാത്ത് സർക്കാരിന്റെ പെരുമാറ്റത്തെയും ജഡ്ജിമാർ ചോദ്യം ചെയ്തു. “യഥാർത്ഥത്തിൽ ഗുജറാത്ത് സംസ്ഥാനത്തിന് നിയമത്തിലെ വ്യവസ്ഥകളും ഈ കോടതിയുടെ വിധികളും മനസ്സിൽ ഉണ്ടായിരുന്നുവെങ്കിൽ, നിയമവാഴ്ച പാലിക്കുന്നുണ്ടെങ്കിൽ, അത് ഉചിതമായ സർക്കാർ അല്ലെന്ന് വാദിച്ച് ഈ കോടതിയിൽ ഒരു പുനഃപരിശോധനാ ഹർജി നൽകുമായിരുന്നു. അങ്ങനെ ചെയ്യുന്നതിൽ പരാജയപ്പെടുന്നതിലൂടെ, ഈ വിഷയത്തിൽ ഈ കോടതിയുടെ മുൻകാല ഉത്തരവുകൾ ശരിയാണെന്ന് മാത്രമല്ല, അതിലും പ്രധാനമായി, അതിൽ നിക്ഷിപ്തമല്ലാത്ത അധികാരം കവർന്നെടുക്കാനും അതുവഴി 3 മുതൽ 13 വരെ പ്രതികളെ (കുറ്റവാളികളെ) സഹായിക്കാനും നിയമവാഴ്ച ലംഘിക്കപ്പെട്ടു. ,” വിധി പറഞ്ഞു.

നിയമവാഴ്ച നിലനിൽക്കണമെന്നും അതിനായി കോടതികൾ അവസരത്തിനൊത്ത് ഉയരണമെന്നും കോടതി ചൂണ്ടിക്കാട്ടി. “നിയമത്തിന്റെ ഫലപ്രാപ്തിയുമായി ഇഴചേർന്ന നീതിയെ ശക്തിപ്പെടുത്തുന്നതിനുള്ള ഉറവിടം ജനങ്ങളുടെ വിശ്വാസമാണ്. ഏകപക്ഷീയമായ ഉത്തരവുകൾ എത്രയും വേഗം ശരിയാക്കുകയും നീതിയുടെ ഉറവയുടെ പരിശുദ്ധിയിൽ വ്യവഹാരം നടത്തുന്ന പൊതുജനങ്ങളുടെ വിശ്വാസം നിലനിർത്തുകയും അതുവഴി നിയമവാഴ്ചയെ മാനിക്കുകയും ചെയ്യുക എന്നത് ഈ കോടതിയുടെ പ്രാഥമിക കടമയും പരമോന്നത ഉത്തരവാദിത്തവുമാണ്, ”അതിൽ പറയുന്നു.

പശ്ചിമ ബംഗാൾ മുഖ്യമന്ത്രിയും തൃണമൂൽ കോൺഗ്രസ് അധ്യക്ഷയുമായ മമത ബാനർജിയും കോടതി ഉത്തരവിനെ അഭിനന്ദിച്ചു. “സുപ്രീംകോടതി ശരിയായ വിധിയാണ് പുറപ്പെടുവിച്ചിരിക്കുന്നത്. ബലാത്സംഗം ചെയ്തവർ സ്‌കോട്ട് ഫ്രീ ആയി കറങ്ങുകയായിരുന്നു. അത് അനുവദിക്കാനാവില്ല. ശക്തമായ വിധി പുറപ്പെടുവിച്ചതിന് ഞാൻ അവരെ [എസ്‌സി] അഭിനന്ദിക്കുന്നു, ”അവർ പറഞ്ഞു.

കേസിൽ ജീവപര്യന്തം തടവിന് ശിക്ഷിക്കപ്പെട്ട 11 പ്രതികൾക്ക് ഇളവ് അനുവദിച്ചുകൊണ്ടുള്ള ഗുജറാത്ത് സർക്കാരിന്റെ നിയമവിരുദ്ധ നടപടിക്കെതിരെയുള്ള കോടതി വിധിയെ കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് പാർട്ടി ഓഫ് ഇന്ത്യ (മാർക്സിസ്റ്റ്) സ്വാഗതം ചെയ്യുകയും ബിൽക്കിസ് ബാനോയുടെ ശക്തിയും ധൈര്യവും പ്രശംസിക്കുകയും ചെയ്തു. ബിൽക്കിസ് ബാനു കേസിലെ സുപ്രീം കോടതി വിധിയെ സ്വാഗതം ചെയ്യുന്നു, ബിൽക്കിസ് തന്റെ ഹരജിയിൽ ഉന്നയിച്ച വാദങ്ങൾ ശരിവച്ചുകൊണ്ട് സിപിഐ എം പൊളിറ്റ്ബ്യൂറോ അംഗം ബൃന്ദ കാരാട്ട് പറഞ്ഞു. ഒന്നര വർഷമെടുത്തിട്ടുണ്ടെങ്കിലും, ഇത് വളരെ സ്വാഗതാർഹമായ ഒരു ചുവടുവെപ്പാണ്.

Comments

Your email address will be not published