women ep

ലിംഗസമത്വവും സ്ത്രീ ശാക്തീകരണവും വെറും മിഥ്യയോ, രാജ്യവും ലോകവും നടക്കുന്നത് പിന്നിലേക്കോ?

SHE

ലിംഗസമത്വത്തിന്റെയും സ്ത്രീ ശാക്തീകരണത്തിന്റെയും കാര്യത്തിൽ ഇന്ത്യ പിന്നോട്ട് പോവുകയാണെന്ന് യുഎൻ വിമന്റെ സെപ്തംബറിൽ പുറപ്പടുവിച്ച  റിപ്പോർട്ട് പറയുന്നു.

യുഎൻ വിമന്റെ പുതിയ റിപ്പോർട്ട് അനുസരിച്ച്, സ്ത്രീ ശാക്തീകരണവും ലിംഗസമത്വവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട സുസ്ഥിര വികസന ലക്ഷ്യങ്ങൾ കൈവരിക്കുന്നതിൽ നിന്ന് ലോകം വളരെ അകലെയാണ്, ഇക്കാര്യത്തിൽ പല സർക്കാരുകളുടെയും മനോഭാവം പൂർണ്ണമായും ദുർബലവും ദിശാബോധമില്ലാത്തതുമാണ്.

ലിംഗസമത്വത്തിന്, ലോകം ഇപ്പോൾ ചെലവഴിക്കുന്നതിനേക്കാൾ 360 ബില്യൺ ഡോളർ കൂടുതൽ പ്രതിവർഷം ചെലവഴിക്കേണ്ടതുണ്ട്. ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയിലെ എല്ലാ അംഗരാജ്യങ്ങളും 2015-ൽ സുസ്ഥിര വികസന ലക്ഷ്യങ്ങൾ അംഗീകരിച്ചു, 2030-ഓടെ ഈ ലക്ഷ്യങ്ങൾ പൂർത്തീകരിക്കേണ്ടതുണ്ട്. ഈ ലക്ഷ്യങ്ങളുടെ എണ്ണം 17 ആണ്, അതിൽ ലിംഗ സമത്വവും സ്ത്രീ ശാക്തീകരണവും ഒരു വിഷയമാണ്.

ലിംഗസമത്വത്തിന്റെയും സ്ത്രീ ശാക്തീകരണത്തിന്റെയും മേഖലയിലെ ഏറ്റവും വലിയ തടസ്സങ്ങൾ ഇവയാണ് – സ്ത്രീകൾക്കെതിരായ സമൂഹത്തിന്റെ മുൻവിധി, സ്ത്രീകൾക്ക് പ്രത്യുൽപാദനപരവും ലൈംഗികവുമായ അവകാശങ്ങൾ നിഷേധിക്കൽ, അസമമായ രാഷ്ട്രീയ പ്രാതിനിധ്യം, സാമ്പത്തിക അസമത്വം, സ്ത്രീകളുടെ പരിമിതമായ നിയമപരമായ അവകാശങ്ങൾ. സ്ത്രീകളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട 120 രാജ്യങ്ങളിലെ നിയമങ്ങളെക്കുറിച്ച് യുഎൻ വിമൻ വിശദമായ വിശകലനം നടത്തി. ഇതിൽ 67 രാജ്യങ്ങളിൽ സ്ത്രീകളോടുള്ള വിവേചനവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട നിയമങ്ങളൊന്നുമില്ല, 28 രാജ്യങ്ങളിൽ സ്ത്രീകൾക്ക് വിവാഹത്തിലും വിവാഹമോചനത്തിലും തുല്യാവകാശം നൽകുന്ന ഒരു നിയമവും ഇല്ല, കൂടാതെ 41 രാജ്യങ്ങളിൽ മാത്രമാണ് സ്ത്രീ ശാക്തീകരണവും ലിംഗസമത്വവും സുസ്ഥിര വികസന ലക്ഷ്യങ്ങൾക്ക് ചുറ്റുമുള്ളത്. .

യുണൈറ്റഡ് നേഷൻസ് ഡെവലപ്‌മെന്റ് പ്രോഗ്രാമിന്റെ ഒരു റിപ്പോർട്ട് അനുസരിച്ച്, ലോകത്തിലെ ജനസംഖ്യയുടെ 90 ശതമാനവും സ്ത്രീകളെ മുൻവിധിയോടെയാണ് വീക്ഷിക്കുന്നത്, കഴിഞ്ഞ ദശകത്തിന് ശേഷം ജനസംഖ്യയുടെ ഈ ശതമാനം മാറ്റമൊന്നും വരുത്തിയിട്ടില്ല. ഈ റിപ്പോർട്ട് അനുസരിച്ച്, ജനസംഖ്യയുടെ 50 ശതമാനത്തിലധികം പേർ രാഷ്ട്രീയത്തിൽ സ്ത്രീകളേക്കാൾ പുരുഷന്മാരെയാണ് പരിഗണിക്കുന്നത്, ജനസംഖ്യയുടെ 40 ശതമാനം പേർ വാണിജ്യ-സാമ്പത്തിക രംഗങ്ങളിൽ പുരുഷന്മാരെ മികച്ചതായി കണക്കാക്കുന്നു, ജനസംഖ്യയുടെ 25 ശതമാനത്തിലധികം പേർ ഭാര്യമാർക്കെതിരെ ഭർത്താക്കന്മാർ നടത്തുന്ന അതിക്രമങ്ങളെ ഭർത്താക്കന്മാരുടെ അവകാശം എന്ന നിലയിലാണ് കണക്കാക്കുന്നത് .. ലിംഗസമത്വത്തിന്റെ കാര്യത്തിൽ ആഗോളതലത്തിൽ വേതന വ്യത്യാസം 39 ശതമാനമാണ്.

ലോകത്തെ 20 ശതമാനത്തിലധികം പെൺകുട്ടികളും 18 വയസ്സിന് മുമ്പ് വിവാഹിതരാകുന്നു, 2015 മുതൽ ഗർഭിണികളുടെ മരണനിരക്കിൽ കുറവുണ്ടായിട്ടില്ല, സ്ത്രീകൾക്കെതിരായ ഗാർഹിക പീഡന കേസുകൾ 25 കോടിയോളം വർദ്ധിക്കുന്നു, സ്ത്രീകൾ ഇരകളാകുന്നു. അവരുടെ അടുത്ത ബന്ധുക്കളുടെ കൈകളിൽ ഗാർഹികവും ലൈംഗികവുമായ അക്രമം. ലോകത്തെ മുഴുവൻ പാർലമെന്റ് അംഗങ്ങളിൽ 26.7 ശതമാനം മാത്രമാണ് സ്ത്രീകൾ. ലിംഗസമത്വത്തിന്റെ കാര്യത്തിൽ ലോകമെമ്പാടും ഇതേ ഉദാസീന മനോഭാവം തുടർന്നാൽ, 2050 ആകുമ്പോഴേക്കും 30 ശതമാനം സ്ത്രീകൾക്ക് മാത്രമേ ഉയർന്ന സ്ഥാനങ്ങളിൽ എത്താൻ കഴിയൂ, സ്ത്രീകൾ പുരുഷന്മാരേക്കാൾ 2.3 മണിക്കൂർ കൂടുതൽ ശമ്പളമില്ലാത്ത ഗാർഹിക ജോലികളിൽ ഏർപ്പെടും. സ്ത്രീകളുടെ ഈ അവസ്ഥയ്ക്കിടയിൽ, ജി20 ഉച്ചകോടിയുടെ ന്യൂഡൽഹി പ്രഖ്യാപനത്തിൽ സ്ത്രീകളുടെ വിഷയം വളരെ കൊട്ടിഘോഷിച്ചും പരസ്യമായും ഉൾപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്.

കഴിഞ്ഞ വർഷം, ഇന്തോനേഷ്യയിൽ നിന്ന് ജി 20 യുടെ പ്രസിഡന്റ് സ്ഥാനം ഏറ്റെടുക്കുമ്പോൾ, ജി 20 പ്രസിഡന്റായിരിക്കുമ്പോൾ ഇന്ത്യ സ്ത്രീ കേന്ദ്രീകൃത വികസനത്തിന് മുൻഗണന നൽകുമെന്ന് പ്രധാനമന്ത്രി മോദി പറഞ്ഞിരുന്നു, എന്നാൽ പ്രകടനപത്രികയിൽ സ്ത്രീകൾക്ക് പുതുമയില്ല, അതേ കാര്യങ്ങൾ തന്നെയുണ്ട്. കഴിഞ്ഞ കുറേ വർഷങ്ങളായി ആവർത്തിച്ചു.

എന്നാൽ സ്ത്രീ സംവരണം  പാർലമെന്റിലും നിയമസഭയിലും എന്ന പഴയ കോൺഗ്രസ് ബില്ല് പൊടി തട്ടിയെടുത്തു അവതരിപ്പിച്ച്‌  മോദി സർക്കാർ പേരിനെങ്കിലും മുന്നോട്ടു പോയിട്ടുണ്ട്. എന്നാൽ ഇതൊക്കെ എന്ന് നടപ്പിലാകും എന്നതിന് യാതൊരു വ്യക്തതയും ഇല്ലെന്നു വേണം കരുതാൻ.
G20 പ്രഖ്യാപനം അനുസരിച്ച്, “ലിംഗ അസമത്വം കുറയ്ക്കുന്നതിനും സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയിൽ നയരൂപീകരണത്തിലും തീരുമാനങ്ങൾ എടുക്കുന്നതിലും സ്ത്രീകളുടെ സമ്പൂർണ്ണവും തുല്യവും ഫലപ്രദവുമായ പങ്കാളിത്തം പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നതിന് ഞങ്ങൾ പ്രതിജ്ഞാബദ്ധരാണ്.” കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനത്തിന്റെ പശ്ചാത്തലത്തിൽ, “കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനം തടയുന്നതിനും അനുകൂല നടപടികൾ കൈക്കൊള്ളുന്നതിനും പാരിസ്ഥിതിക പ്രശ്‌നങ്ങളിൽ ദുരന്തസാധ്യത കുറയ്ക്കുന്നതിനുമുള്ള തന്ത്രങ്ങളിലും നയരൂപീകരണത്തിലും സ്ത്രീകളുടെ പങ്കാളിത്തം, പങ്കാളിത്തം, തീരുമാനമെടുക്കൽ, നേതൃത്വം എന്നിവ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കപ്പെടും.”

സ്ത്രീ സമത്വത്തിന്റെ കാര്യത്തിൽ ജി20 അംഗരാജ്യങ്ങളുടെ സ്ഥിതി വളരെ മോശമാണ്. വേൾഡ് ഇക്കണോമിക് ഫോറം പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ജെൻഡർ ഗ്യാപ്പ് ഇൻഡക്സ് 2023 ലിംഗസമത്വത്തിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ 146 രാജ്യങ്ങളെ വിലയിരുത്തി.

ലിംഗസമത്വം ഉയർന്ന രാജ്യങ്ങൾ സൂചികയിൽ മുന്നിലാണ്, ഈ തുല്യത കുറഞ്ഞ രാജ്യങ്ങൾ സൂചികയിൽ പിന്നിലാണ്. G20 പരമ്പരാഗതമായി 19 രാജ്യങ്ങൾക്കൊപ്പം യൂറോപ്യൻ യൂണിയനും ഉൾപ്പെടുന്നു, ഇപ്പോൾ ആഫ്രിക്കൻ ബ്ലോക്ക് അതിൽ ചേർന്നു. ഈ 19 രാജ്യങ്ങളിൽ, ജർമ്മനി എന്ന ഒരു രാജ്യം മാത്രമാണ് സൂചികയിൽ 1 നും 10 നും ഇടയിൽ റാങ്ക് ചെയ്തിരിക്കുന്നത്, 8 രാജ്യങ്ങൾ 11 നും 50 നും ഇടയിലാണ്, 4 രാജ്യങ്ങൾ 51 നും 100 നും ഇടയിലാണ്, കൂടാതെ ഇന്ത്യ ഉൾപ്പെടെ – ചൈന, ജപ്പാൻ, ഉത്തര കൊറിയ , സൗദി അറേബ്യയും തുർക്കിയും – 6 രാജ്യങ്ങൾ 101-നും 146-നും ഇടയിലാണ്.

ലിംഗസമത്വത്തിലും സ്ത്രീ ശാക്തീകരണത്തിലും ഒട്ടുമിക്ക ജി20 രാജ്യങ്ങളും പിന്നിലാണെന്ന് ഈ സൂചികയിൽ നിന്ന് വ്യക്തമാണ്. ഇതും വായിക്കുക – ബിജെപിയുടെ സ്വേച്ഛാധിപത്യ കോർപ്പറേറ്റ് അനുകൂല രാഷ്ട്രീയം ദലിതർ, ആദിവാസികൾ, തൊഴിലാളികൾ, കർഷകർ എന്നിവരെ ഏറ്റവും മോശമായി ബാധിച്ചു. ലിംഗ വ്യത്യാസ സൂചികയിൽ 146 രാജ്യങ്ങളിൽ 127-ാം സ്ഥാനത്താണ് ഇന്ത്യ. ഈ സൂചിക അനുസരിച്ച്, ആഗോളതലത്തിൽ ലിംഗ അസമത്വത്തിന്റെ ശരാശരി നിലവാരം 68.4 ശതമാനമാണ്, ഇന്ത്യയിൽ ഇത് ഈ നിലവാരത്തിന് താഴെയാണ്, 64.3 ശതമാനം.

സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയിലെ പങ്കാളിത്തത്തിന്റെ കാര്യത്തിൽ, ആഗോള ശരാശരി 60.1 ശതമാനമാണ്, എന്നാൽ ഇന്ത്യയിൽ ഇത് ഏകദേശം പകുതിയാണ്, 36.7 ശതമാനമാണ്. ഈ റിപ്പോർട്ട് അനുസരിച്ച്, ലിംഗസമത്വം ഈ രീതിയിൽ പുരോഗമിക്കുകയാണെങ്കിൽ, സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയിലെ പങ്കാളിത്തത്തിന്റെ കാര്യത്തിൽ ഈ അന്തരം കുറയ്ക്കാൻ 169 വർഷം കൂടി എടുക്കും.

ആഗോളതലത്തിൽ എംപിമാരിൽ 26.7 ശതമാനം സ്ത്രീകളാണെങ്കിലും ഇന്ത്യയിൽ അവരുടെ എണ്ണം 15.1 ശതമാനം മാത്രമാണ്. രാഷ്ട്രീയ പങ്കാളിത്തത്തിന്റെ കാര്യത്തിൽ നമ്മുടെ രാജ്യത്ത് ലിംഗസമത്വം 26.3 ശതമാനം മാത്രമാണ്. സാമ്പത്തിക സമത്വത്തിന്റെ കാര്യത്തിൽ യൂറോപ്പ് 76.3 ശതമാനവും തൊട്ടുപിന്നിൽ 75 ശതമാനവും വടക്കേ അമേരിക്കയും 74.3 ശതമാനവുമായി തെക്കേ അമേരിക്കയും 69 ശതമാനവുമായി യുറേഷ്യയും മധ്യേഷ്യയും 69 ശതമാനവും കിഴക്കൻ ഏഷ്യയും പസഫിക്കും 68.8 ശതമാനവും സബ്-സഹാറൻ ആഫ്രിക്കയും മുന്നിലാണ്. 68.2 ശതമാനവും ദക്ഷിണേഷ്യയിൽ 63.4 ശതമാനവും മിഡിൽ ഈസ്റ്റിലും വടക്കേ ആഫ്രിക്കയിലും 62.6 ശതമാനവും. വാസ്തവത്തിൽ, നിങ്ങൾ വിശകലനം ചെയ്താൽ, ലോകത്തിലെ മിക്ക പ്രശ്നങ്ങളും ലിംഗ അസമത്വം, സാമ്പത്തിക അസമത്വം, മലിനീകരണം, കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനം, പല രാജ്യങ്ങളിലെയും രാഷ്ട്രീയ സാമൂഹിക അസ്ഥിരത, ദാരിദ്ര്യം, ജനാധിപത്യ നാശം, ആയുധ മൽസരം, പ്രകൃതിനാശം എന്നിവയാണെന്ന് നിങ്ങൾ മനസ്സിലാക്കും..

ലിംഗ അസമത്വത്തെക്കുറിച്ച് പറയുമ്പോൾ, അഫ്ഗാനിസ്ഥാനെ മാത്രമേ പരാമർശിക്കൂ, അതേസമയം അമേരിക്ക, ദക്ഷിണ കൊറിയ, നിരവധി യൂറോപ്യൻ രാജ്യങ്ങൾ, ഏഷ്യൻ രാജ്യങ്ങൾ എന്നിവയിലും ഇക്കാര്യത്തിൽ സ്ഥിതി മെച്ചപ്പെടുന്നതിന് പകരം മോശമാവുകയാണ്.

കടപ്പാട്- മഹേന്ദ്ര പാണ്ഡെ janjwar.com

Comments

Your email address will be not published