pig-to-human heart transplant

ജനിതകമാറ്റം വരുത്തിയ പന്നിയുടെ ഹൃദയം മനുഷ്യരിലേക്ക് മാറ്റിവച്ചപ്പോൾ

SCIENCE

 

കഴിഞ്ഞ മാസം അവസാനം മേരിലാൻഡ് സ്‌കൂൾ ഓഫ് മെഡിസിൻ യൂണിവേഴ്‌സിറ്റിയിലെ ഒരു സംഘം ഗവേഷകർ ജനിതകമാറ്റം വരുത്തിയ പന്നിയുടെ ഹൃദയം ഒരാളിലേക്ക് മാറ്റിവച്ചു-അത്തരത്തിലുള്ള രണ്ടാമത്തെ ശസ്ത്രക്രിയ-കഴിഞ്ഞ ഏതാനും ആഴ്‌ചകളായി ഇത് അദ്ദേഹത്തെ ജീവനോടെ നിലനിർത്തി. രോഗി, 58-കാരനായ ലോറൻസ് ഫൗസെറ്റ്, ഒരു “അനുകമ്പയുള്ള ഉപയോഗ” പാതയ്ക്ക് കീഴിലുള്ള വളരെ പരീക്ഷണാത്മക നടപടിക്രമത്തിന് വിധേയനായി, അതിൽ ഒരു വ്യക്തി ഗുരുതരമായ അസുഖമോ മരണമോ ആയിരിക്കുമ്പോൾ യുഎസ് ഫുഡ് ആൻഡ് ഡ്രഗ് അഡ്മിനിസ്‌ട്രേഷൻ അംഗീകരിക്കാത്ത തെറാപ്പി അനുവദിക്കുകയും മറ്റ് മാർഗങ്ങളൊന്നും ലഭ്യമല്ലാതിരിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. . പെരിഫറൽ വാസ്കുലർ രോഗവും മറ്റ് സങ്കീർണതകളും ഉള്ളതിനാൽ, പരമ്പരാഗത മനുഷ്യ ഹൃദയം മാറ്റിവയ്ക്കൽ ശസ്ത്രക്രിയയ്ക്ക് ഫൗസെറ്റിന് അർഹതയുണ്ടായിരുന്നില്ല, ഇത് വിജയത്തിനായുള്ള കാഴ്ചപ്പാട് ചുരുക്കി.

ഈ ആഴ്‌ച മുതൽ, ഫൗസെറ്റ് സുഖം പ്രാപിക്കുകയും ഫിസിക്കൽ തെറാപ്പി നടത്തുകയും ചെയ്യുന്നു. എന്നിരുന്നാലും, “അദ്ദേഹത്തിന് ഒരു പരുക്കൻ സമയമായിരുന്നു,” എന്നിരുന്നാലും, മേരിലാൻഡ് സർവകലാശാലയിലെ ഒരു സർജനായ ബാർട്ട്ലി ഗ്രിഫിത്ത് പറയുന്നു, അദ്ദേഹം ഫൗസെറ്റിന്റെ നടപടിക്രമവും മുമ്പത്തെ നടപടിക്രമവും ചെയ്തു. ഗ്രിഫിത്ത് പറയുന്നതനുസരിച്ച്, എഫ്‌ഡി‌എ ആദ്യമായി ശസ്ത്രക്രിയയ്ക്ക് അംഗീകാരം നൽകിയപ്പോൾ ഫൗസെറ്റ് വീട്ടിൽ താമസിച്ചിരുന്നു, എന്നാൽ പിന്നീട് ശ്വാസകോശത്തിൽ ദ്രാവകവുമായി അദ്ദേഹത്തെ ആശുപത്രിയിൽ പ്രവേശിപ്പിച്ചു. തുടർന്ന് ശസ്ത്രക്രിയയുടെ തലേദിവസം രാത്രി അദ്ദേഹത്തിന് ഹൃദയസ്തംഭനം സംഭവിച്ചു. എന്നിരുന്നാലും, അദ്ദേഹം ഇതുവരെ ട്രാൻസ്പ്ലാൻറിനോട് നന്നായി പ്രതികരിച്ചു – രണ്ട് ദിവസത്തിന് ശേഷം ഒരു കസേരയിൽ ഇരുന്നു. “അടുത്ത മാനദണ്ഡം അവനെ എഴുന്നേൽപ്പിക്കുകയും നടക്കുകയും ചെയ്യും,” ഗ്രിഫിത്ത് പറയുന്നു.

100,000-ത്തിലധികം ആളുകൾ ഒരു അവയവം മാറ്റിവയ്ക്കലിനായി കാത്തിരിക്കുന്നു – അവരിൽ ഭൂരിഭാഗവും വൃക്കകൾക്കായി – അതിനാൽ ഗവേഷകർ വളരെക്കാലമായി xenotransplantation പര്യവേക്ഷണം ചെയ്തു: മറ്റ് ജീവജാലങ്ങളുടെ അവയവങ്ങൾ മനുഷ്യരിലേക്ക് പറിച്ചുനടൽ. ഈ അന്യഗ്രഹ അവയവങ്ങളെ ആക്രമിക്കുന്നതിൽ നിന്ന് മനുഷ്യന്റെ രോഗപ്രതിരോധ സംവിധാനത്തെ തടയാൻ, ശാസ്ത്രജ്ഞർ ചില ജീനുകൾ ഇല്ലാത്തതോ മറ്റ് ജീനുകൾ ചേർത്തതോ ആയ ജനിതകമാറ്റം വരുത്തിയ ദാതാക്കളുടെ പന്നികളെ വളർത്താൻ തുടങ്ങിയിരിക്കുന്നു.

കഴിഞ്ഞ രണ്ട് വർഷങ്ങളായി, മനുഷ്യേതര പ്രൈമേറ്റുകളിലും മരണമടഞ്ഞ മനുഷ്യരിലും പന്നി സെനോട്രാൻസ്പ്ലാന്റുകൾ പരീക്ഷിക്കപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട് – എന്നാൽ ആത്യന്തിക ലക്ഷ്യം മനുഷ്യരുടെ ക്ലിനിക്കൽ പരീക്ഷണങ്ങൾ വലിയ തോതിൽ നടത്തുക എന്നതാണ്. സമീപകാല അനുകമ്പയുള്ള ഉപയോഗ ട്രാൻസ്പ്ലാൻറിൻറെ ഫലങ്ങൾ, അത്തരം പരീക്ഷണങ്ങൾ നടക്കാൻ അനുവദിക്കണമോ എന്നതിനെക്കുറിച്ചുള്ള FDA യുടെ പരിഗണനയെ സ്വാധീനിച്ചേക്കാം. അടുത്ത ഒന്നോ രണ്ടോ വർഷത്തിനുള്ളിൽ ഇത് സംഭവിക്കുമെന്ന് പല ഗവേഷകരും പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

“അടുത്ത വർഷം ഒരു ക്ലിനിക്കൽ ട്രയലും വൃക്ക [സെനോട്രാൻസ്‌പ്ലാന്റേഷൻ ട്രയലുകളും] കാണാൻ ഞാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു,” ബർമിംഗ്ഹാമിലെ അലബാമ സർവകലാശാലയിലെ ട്രാൻസ്പ്ലാൻറേഷൻ വിഭാഗത്തിന്റെ ഡയറക്ടർ ജെയ്‌ം ലോക്ക് പറയുന്നു. ഏറ്റവും പുതിയ പരീക്ഷണ ശസ്ത്രക്രിയ. ലോക്കും അവളുടെ സഹപ്രവർത്തകരും മസ്തിഷ്ക മരണം സംഭവിച്ച മനുഷ്യരിൽ നിരവധി കിഡ്നി സെനോട്രാൻസ്പ്ലാന്റുകൾ നടത്തിയിട്ടുണ്ട്. “FDA ആ കാർഡുകൾ കൈവശം വച്ചിട്ടുണ്ട്, അത് അവരുടെ റിസ്ക് ടോളറൻസ് ത്രെഷോൾഡ് എന്താണെന്നതിനെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കുമെന്ന് ഞാൻ കരുതുന്നു,” അവൾ പറയുന്നു. “എന്നാൽ എനിക്ക് പ്രതീക്ഷയുണ്ട്. ഇത് സംഭവിക്കുന്നത് കാണാൻ FDA ആഗ്രഹിക്കുന്നുവെന്ന് ഞാൻ കരുതുന്നു.

2022 ജനുവരിയിൽ മേരിലാൻഡ് സർവകലാശാലയിലെ ഗ്രിഫിത്തും സംഘവും റിവിവിക്കോർ എന്ന കമ്പനിയിൽ നിന്ന് ജനിതകമാറ്റം വരുത്തിയ പന്നിയുടെ ഹൃദയം ഡേവിഡ് ബെന്നറ്റ് സീനിയർ എന്ന രോഗിയിലേക്ക് മാറ്റിവച്ചു, ഹൃദയം തകരാറിലാകുന്നതിന് രണ്ട് മാസം മുമ്പ് അദ്ദേഹം മരിച്ചു. ഹൃദയം പിന്നീട് സ്‌ക്രീനിംഗിൽ നിന്ന് രക്ഷപ്പെട്ട ഒരു പന്നി വൈറസ് ബാധിച്ചതായി കണ്ടെത്തി, എന്നിരുന്നാലും മറ്റ് ഘടകങ്ങളും ട്രാൻസ്പ്ലാൻറിന്റെ പരാജയത്തിലും ബെന്നറ്റിന്റെ മരണത്തിലും ഒരു പങ്കു വഹിച്ചിട്ടുണ്ടാകാം.

“ഞങ്ങൾ ആദ്യമായി പന്തിൽ ഒരു നല്ല സ്വിംഗ് എടുത്തു, ഞങ്ങൾ ഒരു നീണ്ട വിജയത്തിലേക്ക് വളരെ അടുത്തു, ഞങ്ങൾ കരുതുന്നു,” ഗ്രിഫിത്ത് പറയുന്നു. ആദ്യ സെനോട്രാൻസ്പ്ലാന്റിൽ അപ്രതീക്ഷിതമായ ചില സാഹചര്യങ്ങൾ ഉണ്ടായിരുന്നു, അത് പിന്നീട് ഹൃദയത്തിൽ കണ്ടെത്തിയ പിഗ് വൈറസ് പോലെ, അതിന്റെ ഫലത്തെ ബാധിച്ചിരിക്കാം, ഗ്രിഫിത്ത് കൂട്ടിച്ചേർക്കുന്നു. അതിനുശേഷം അദ്ദേഹത്തിന്റെ ടീമും മറ്റുള്ളവരും ഈ വൈറസുകൾ പരിശോധിക്കുന്നതിനുള്ള മികച്ച രീതികൾ വികസിപ്പിച്ചെടുത്തിട്ടുണ്ട്.

അദ്ദേഹത്തിന് പങ്കെടുക്കാൻ കഴിഞ്ഞതിൽ ബെന്നറ്റിന്റെ കുടുംബം സന്തോഷിക്കുന്നു. “അദ്ദേഹം രണ്ട് മാസം ജീവിച്ചു, ഞങ്ങൾക്ക് അവനോടൊപ്പം കൂടുതൽ സമയം ചെലവഴിക്കേണ്ടി വന്നു. അതിനാൽ ഞാൻ അതിനോട് നന്ദിയുള്ളവനായിരുന്നു, ”ഫോസെറ്റിന്റെ ശസ്ത്രക്രിയ വിജയിക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്ന അദ്ദേഹത്തിന്റെ മകൻ ഡേവിഡ് ബെന്നറ്റ് ജൂനിയർ പറയുന്നു. “എല്ലാ സ്വപ്നങ്ങൾക്കും പ്രതീക്ഷകൾക്കും ഇതിൽ ഉൾപ്പെട്ടിരിക്കുന്ന ഓരോ വ്യക്തിക്കും അത് മുന്നോട്ട് പോകാനുള്ള കഴിവിനും ഞാൻ നന്ദിയുള്ളവനാണ്.”

ആദ്യത്തെയും രണ്ടാമത്തെയും ശസ്ത്രക്രിയകൾ തമ്മിലുള്ള ഒരു പ്രധാന വ്യത്യാസം, ഫൗസെറ്റിനെ മാരകരോഗിയായി കണക്കാക്കിയിരുന്നെങ്കിലും, ബെന്നറ്റിനെക്കാൾ കൂടുതൽ ആരോഗ്യവാനായിരുന്നു. ബെന്നറ്റിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി, ട്രാൻസ്പ്ലാൻറിനു തൊട്ടുമുമ്പ് വരെ ഫൗസെറ്റ് വീട്ടിൽ താമസിച്ചിരുന്നു, കൂടുതൽ മൊബൈൽ ആയിരുന്നു, ഫൗസെറ്റിന്റെ ആന്റി ട്രാൻസ്പ്ലാൻറ്-റിജക്ഷൻ റെജിമെൻ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്ന മേരിലാൻഡ് സ്കൂൾ ഓഫ് മെഡിസിനിലെ കാർഡിയാക് സെനോട്രാൻസ്പ്ലാന്റേഷൻ പ്രോഗ്രാം ഡയറക്ടർ മുഹമ്മദ് മൊഹിയുദ്ദീൻ പറയുന്നു. .

അത്തരം ഒരു പുതിയ നടപടിക്രമത്തിന് ഫൗസെറ്റ് കൂടുതൽ ഉചിതമായ സ്ഥാനാർത്ഥിയാണെന്ന് മറ്റ് ഗവേഷകർ സമ്മതിക്കുന്നു. “എന്റെ മൊത്തത്തിലുള്ള തോന്നൽ ഈ രോഗി മുൻ രോഗിയേക്കാൾ വളരെ മെച്ചപ്പെട്ട നിലയിലായിരുന്നു,” NYU ലാങ്കോൺ ഹെൽത്തിലെ കാർഡിയോ തൊറാസിക് ട്രാൻസ്പ്ലാൻറ് സർജനായ നാദർ മൊസാമി പറയുന്നു. “ഞങ്ങൾക്ക് വളരെ വളരെ അസുഖമുള്ള ഒരു രോഗിയുണ്ടെങ്കിൽ-നിങ്ങൾ പരീക്ഷണാത്മക സെനോട്രാൻസ്പ്ലാന്റേഷൻ ചെയ്യാൻ പോകുമ്പോൾ ഉണ്ടാകുന്ന പ്രശ്നത്തിന്റെ ഒരു ഭാഗം, അവിടെ പ്രതിരോധശേഷി കുറയ്ക്കുന്ന ഏജന്റുകളുടെ സംയോജനമാണ് നല്ലതെന്ന് ഞങ്ങൾക്ക് ഇപ്പോഴും കൃത്യമായി അറിയില്ല-ആ രോഗികൾക്ക് വളരെ സാധ്യതയുള്ളതാണ്. പലതരം സങ്കീർണതകൾ വികസിപ്പിക്കുന്നു. കഴിഞ്ഞ വർഷം മൊസാമിയും സഹപ്രവർത്തകരും ജനിതകമാറ്റം വരുത്തിയ പന്നി ഹൃദയങ്ങൾ മസ്തിഷ്ക മരണം സംഭവിച്ച രണ്ട് ആളുകളിലേക്ക് മാറ്റിവച്ചു, അവയവങ്ങൾ ദിവസങ്ങളോളം നന്നായി പ്രവർത്തിച്ചു.

ബെന്നറ്റിന്റെയും ഫൗസെറ്റിന്റെയും നടപടിക്രമങ്ങളിൽ പരീക്ഷണാത്മകമായ ഒന്നിന് പുറമേ സാധാരണ രോഗപ്രതിരോധ മരുന്നുകൾ ഉപയോഗിച്ചു. ബെന്നറ്റിനൊപ്പം, ടീം KPL-404 എന്ന പരീക്ഷണാത്മക ആന്റിബോഡി മരുന്ന് ഉപയോഗിച്ചു, ഇത് ഹോസ്റ്റിന്റെ ബി സെല്ലിന്റെയും ടി സെല്ലിന്റെയും രോഗപ്രതിരോധ പ്രതികരണങ്ങളെ സജീവമാക്കുന്ന CD40 എന്ന റിസപ്റ്ററിനെ തടയുന്നു, ഇത് ഒരു വിദേശ അവയവം നിരസിക്കാൻ ഇടയാക്കും. ഫൗസെറ്റിനൊപ്പം, ടീം ടെഗോപ്രുബാർട്ട് എന്ന മരുന്ന് ഉപയോഗിച്ചു, ഇത് എലെഡൺ ഫാർമസ്യൂട്ടിക്കൽസ് വികസിപ്പിച്ചെടുത്തു, സിഡി 40 ലേക്ക് ബന്ധിപ്പിക്കുന്ന തന്മാത്രയെ തടയുന്നു. ടെഗോപ്രുബാർട്ട് മനുഷ്യ വൃക്ക മാറ്റിവയ്ക്കലിനുള്ള രണ്ടാം ഘട്ട ക്ലിനിക്കൽ പരീക്ഷണങ്ങളിൽ പരീക്ഷിച്ചുവെങ്കിലും ഇതുവരെ FDA-അംഗീകാരം ലഭിച്ചിട്ടില്ല.

ഫോസെറ്റിന്റെ ഹൃദയ കോശങ്ങളുടെ ബയോപ്സികൾ വിലയിരുത്തുന്നതിന് കൃത്രിമബുദ്ധി ഉപയോഗിക്കുന്ന അന്താരാഷ്ട്ര ലബോറട്ടറികളുമായി ടീം പ്രവർത്തിക്കുന്നു, ടിഷ്യു നിരസിക്കലിന്റെ ആദ്യകാല ലക്ഷണങ്ങൾ കണ്ടെത്താനാകുമെന്ന് ഗ്രിഫിത്ത് പറയുന്നു.

ഫൗസെറ്റിന്റെ വീണ്ടെടുക്കലിന്റെ പുരോഗതി FDA സൂക്ഷ്മമായി നിരീക്ഷിച്ചുകൊണ്ടേയിരിക്കും, ഇത് സെനോട്രാൻസ്പ്ലാന്റേഷന്റെ ക്ലിനിക്കൽ പരീക്ഷണങ്ങൾക്ക് അംഗീകാരം നൽകാനുള്ള ഏജൻസിയുടെ തീരുമാനത്തെ അറിയിക്കും. ഡയാലിസിസിന് വൃക്കരോഗമുള്ളവരെ വർഷങ്ങളോളം ജീവനോടെ നിലനിർത്താൻ കഴിയുമെന്നതിനാൽ, ആദ്യ പരീക്ഷണങ്ങളിൽ വൃക്കകളല്ല, ഹൃദയങ്ങളാണ് ഉൾപ്പെടുകയെന്ന് ലോക്ക് കരുതുന്നു. ഹൃദയത്തിന്റെ പ്രവർത്തനത്തിന് താരതമ്യപ്പെടുത്താവുന്ന ഒരു ബദലില്ല. ഡയാലിസിസ് ഇപ്പോഴും ഒരു അപൂർണ്ണമായ ഓപ്ഷനാണ്, എന്നിരുന്നാലും, അടുത്തതായി വൃക്ക സെനോട്രാൻസ്പ്ലാന്റുകളായിരിക്കുമെന്ന് ലോക്ക് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. “ഡയാലിസിസ് ഉചിതമായ ഒരു ബദലാണെന്ന് പൊതുവായ ഒരു തെറ്റിദ്ധാരണയുണ്ടെന്ന് ഞാൻ കരുതുന്നു, അത് അങ്ങനെയല്ല,” ലോക്ക് പറയുന്നു. ആയുസ്സ് വർദ്ധിപ്പിക്കുന്ന ഹൃദ്രോഗചികിത്സകളേക്കാൾ “ഡയാലിസിസിൽ ആളുകൾ കുറച്ചുകൂടി ജീവിച്ചേക്കാം”, പക്ഷേ ഡയാലിസിസിന് ദീർഘകാലത്തേക്ക് വൃക്കകളുടെ പ്രവർത്തനത്തെ മാറ്റിസ്ഥാപിക്കാൻ കഴിയില്ല. ട്രാൻസ്പ്ലാൻറ് മാത്രമേ അത് ചെയ്യാൻ കഴിയൂ. “ഡയാലിസിസിനെക്കാൾ നല്ലതാണെന്ന് ഞാൻ ആത്മാർത്ഥമായി വിശ്വസിക്കുന്ന ഒരു ബദൽ അവയവ സ്രോതസ്സ് ഇപ്പോൾ നമുക്കുണ്ട്,” അവർ പറയുന്നു. “അത് പരീക്ഷിക്കാൻ സമയമായി.

ദി സയന്റിഫിക് അമേരിക്കന് വേണ്ടി താന്യ ലൂയിസ് എഴുതിയത്

കടപ്പാട്

ഇന്റർനാഷണൽ ന്യൂയോർക്ക് ടൈംസ്

Comments

Your email address will be not published