israel hamas war

ഇസ്രായേൽ -ഹമാസ് ‘അവിശുദ്ധ’ യുദ്ധത്തിൽ ജീവിതം നഷ്ടപ്പെടുന്നവരും നരകിക്കുന്നവരും

EDITORS ROOM

ഇസ്രയേലിനെതിരെ ഹമാസ് ഭീകരാക്രമണം നടത്തിയത് പ്രദേശത്തെ ബാധിച്ച ഭൂമിക്കും സ്വാതന്ത്ര്യത്തിനും വേണ്ടിയുള്ള സംഘർഷങ്ങളുടെ ദീർഘകാല ചരിത്രത്തിന്റെ പശ്ചാത്തലത്തിലാണ് .
1917-ൽ ബ്രിട്ടീഷ് സർക്കാർ പുറപ്പെടുവിച്ച ബാൽഫോർ ഡിക്ലറേഷൻ , അന്ന് ഓട്ടോമൻ സാമ്രാജ്യത്തിന്റെ ഭരണത്തിൻ കീഴിലായിരുന്ന പലസ്തീനിൽ “ജൂതന്മാർക്ക് ദേശീയ ഭവനം” എന്ന ബ്രിട്ടന്റെ വാഗ്ദാനം പ്രഖ്യാപിച്ചു.

ജറുസലേം — അല്ലെങ്കിൽ സിയോണിന്റെ ഭൂമിയിൽ യഹൂദരുടെ അവകാശത്തിൽ വിശ്വസിക്കുന്ന സയണിസ്റ്റ് പ്രസ്ഥാനത്തെ ഈ വാഗ്ദാനം സമാധാനിപ്പിച്ചു.

ഒന്നാം ലോക മഹായുദ്ധത്തിന്റെ അവസാനത്തെത്തുടർന്ന്, പലസ്തീൻ പ്രദേശം ഓട്ടോമൻ സാമ്രാജ്യം വിട്ടുകൊടുക്കുകയും ലീഗ് ഓഫ് നേഷൻസിന്റെ ഉത്തരവിലൂടെ ബ്രിട്ടീഷുകാരുടെ ഭരണത്തിൻ കീഴിലാവുകയും ചെയ്തു.

നാട്ടിൽ അധിവസിക്കുന്ന, സ്വാതന്ത്ര്യം ആഗ്രഹിക്കുന്ന ഫലസ്തീനികളുടെ ആവശ്യങ്ങളും ആവശ്യങ്ങളും കണക്കിലെടുക്കാതെയാണ് ജനവിധി വിമർശിക്കപ്പെട്ടത് .

ബ്രിട്ടന്റെ വാഗ്ദാനവും രണ്ടാം ലോകമഹായുദ്ധസമയത്ത് നാസി പീഡനവും ഹോളോകോസ്റ്റും, പതിനായിരക്കണക്കിന് ജൂത സിവിലിയന്മാരെ 20-കളിലും 30-കളിലും പലസ്തീൻ ദേശത്തേക്ക് കുടിയേറാൻ പ്രേരിപ്പിച്ചു.

ഈ മേഖലയിൽ പലസ്തീൻ അറബികളും ജൂത കുടിയേറ്റക്കാരും തമ്മിൽ നടന്നുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന ഏറ്റുമുട്ടലുകൾ നൂറുകണക്കിന് മരണങ്ങൾക്ക് കാരണമായി.1947 ഫെബ്രുവരിയിൽ, ബ്രിട്ടീഷുകാർ ഐക്യരാഷ്ട്രസഭ പലസ്തീനിന്റെ ഭാവി പരിഗണിക്കണമെന്നും നിരന്തരമായ പിരിമുറുക്കങ്ങൾക്കിടയിൽ മേഖലയിലെ ബന്ധം ഏറ്റെടുക്കണമെന്നും നിർദ്ദേശിച്ചു.

ഈ മേഖലയിലെ പലസ്തീൻ അറബികളുടെ എതിർപ്പ് അവഗണിച്ച് യുഎൻ ട്രസ്റ്റിഷിപ്പിന് കീഴിലുള്ള ജറുസലേമിനൊപ്പം ഒരു “ജൂത രാഷ്ട്രം”, “അറബ് രാഷ്ട്രം” എന്നിങ്ങനെ രണ്ട് സ്വതന്ത്ര രാജ്യങ്ങളായി ഫലസ്തീനിനെ വിഭജിക്കാനുള്ള പ്രമേയം പിന്നീട് ഐക്യരാഷ്ട്രസഭ അംഗീകരിച്ചു .

അനേകം ഗ്രൂപ്പുകൾക്ക് മതപരമായ പ്രാധാന്യമുള്ള നഗരമായ ജറുസലേം, ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുടെ നിയന്ത്രണത്തിലുള്ള അന്താരാഷ്ട്ര നിയന്ത്രണത്തിൽ തുടരും.

ഫലസ്തീനികൾ പ്രമേയം അംഗീകരിക്കാൻ വിസമ്മതിച്ചു, ഇരു ഗ്രൂപ്പുകളും തമ്മിലുള്ള അക്രമാസക്തമായ സംഘർഷം തുടർന്നു.

1948 മെയ് 15 ന്, ഇസ്രായേൽ സ്വാതന്ത്ര്യം പ്രഖ്യാപിച്ചു , അങ്ങനെ ഇസ്രായേൽ-അറബ് യുദ്ധം ആരംഭിച്ചു, അഞ്ച് അറബ് രാജ്യങ്ങൾ രാഷ്ട്ര രൂപീകരണത്തിനെതിരെ പോരാടി.

ഫലസ്തീനികൾ അവരുടെ ഭൂമിയിൽ നിന്ന് നിർബന്ധിതരാകുകയോ കൂട്ടത്തോടെ പലായനം ചെയ്യുകയോ ചെയ്തു, ഇത് ആദ്യത്തെ വലിയ തോതിലുള്ള പലായനത്തെ അടയാളപ്പെടുത്തുന്നു, ഇത് ഭൂവുടമസ്ഥതയെച്ചൊല്ലി പതിറ്റാണ്ടുകൾ നീണ്ട പോരാട്ടമായി മാറുമെന്ന് യുഎൻ പറയുന്നു.

വിദേശ ശക്തികളുടെ പിന്തുണയുള്ള ഇസ്രായേൽ യുദ്ധത്തിൽ വിജയിക്കുകയും പ്രദേശം മൂന്ന് ഭാഗങ്ങളായി വിഭജിക്കുകയും ചെയ്തു – ഇസ്രായേൽ, വെസ്റ്റ് ബാങ്ക്, ഗാസ സ്ട്രിപ്പ്. ഈജിപ്തും ജോർദാനും യഥാക്രമം ഗാസ മുനമ്പിന്റെയും വെസ്റ്റ് ബാങ്കിന്റെയും നിയന്ത്രണം 1967 വരെ നിലനിർത്തി.

ഇസ്രായേൽ, ഈജിപ്ത് എന്നിവയാൽ ചുറ്റപ്പെട്ട മെഡിറ്ററേനിയൻ കടലിനോട് ചേർന്ന് 363 ചതുരശ്ര കിലോമീറ്റർ വിസ്തൃതിയുള്ള കരയാണ് ഗാസ സ്ട്രിപ്പ്. ഇപ്പോൾ ഏകദേശം 2 ദശലക്ഷം ആളുകൾ താമസിക്കുന്നു.

ഏകദേശം 3 ദശലക്ഷം ജനസംഖ്യയുള്ള ഇസ്രായേലിന്റെയും ജോർദാനിന്റെയും അതിർത്തിയിലുള്ള 5180 ചതുരശ്ര  കിലോമീറ്റർ പ്രദേശമാണ് വെസ്റ്റ് ബാങ്ക്.
1967 ജൂൺ 5-ന്, ഇസ്രായേലും ഈജിപ്തും തമ്മിലുള്ള നീണ്ട യുദ്ധത്തിന് ശേഷം, ഇസ്രായേലും അതിന്റെ അറബ് അയൽക്കാരും തമ്മിൽ ആറ് ദിവസത്തെ യുദ്ധം പൊട്ടിപ്പുറപ്പെട്ടു.
ആറ് ദിവസത്തെ യുദ്ധത്തിന് ശേഷം, വെസ്റ്റ് ബാങ്ക്, കിഴക്കൻ ജറുസലേം, ഗാസ, സിനായ് പെനിൻസുല എന്നിവിടങ്ങളിലെ പലസ്തീൻ അറബ് പ്രദേശങ്ങളും സിറിയൻ പ്രദേശമായ ഗോലാൻ കുന്നുകളും ഇസ്രായേൽ പിടിച്ചെടുത്തു.

ആറ് ദിവസത്തെ യുദ്ധം ഭൂരിപക്ഷം പലസ്തീനികളെ വീണ്ടും അഭയാർത്ഥികളാക്കാൻ നിർബന്ധിതരാക്കുകയും പലസ്തീൻ പ്രദേശങ്ങളിൽ പതിറ്റാണ്ടുകളായി ഇസ്രായേൽ അധിനിവേശം ആരംഭിക്കുകയും ചെയ്തു.
സ്വയം നിർണ്ണയാവകാശത്തിനായുള്ള പോരാട്ടത്തിൽ പലസ്തീൻ സേനയിൽ നിന്നുള്ള ആദ്യത്തെ വർഷങ്ങൾ നീണ്ട പ്രക്ഷോഭം 1987 ലാണ് ആരംഭിച്ചത്.

1993-ൽ ഇസ്രയേലിന്റെ അന്നത്തെ ഇസ്രായേൽ പ്രധാനമന്ത്രി യിത്സാക് റാബിനും അന്നത്തെ പലസ്തീൻ ലിബറേഷൻ ഓർഗനൈസേഷന്റെ (പിഎൽഒ) നേതാവായ യാസിർ അറാഫത്തും ഓസ്ലോ കരാറിൽ ഒപ്പുവെച്ചപ്പോൾ അത് അവസാനിച്ചു, അത് പിഎൽഒയെ പലസ്തീൻ ജനതയുടെ പ്രതിനിധിയായി പ്രഖ്യാപിക്കുകയും ഇസ്രായേലിന്റെ “അംഗീകരിക്കുകയും ചെയ്തു. സമാധാനത്തോടെ നിലനിൽക്കാനുള്ള അവകാശം,” യുണൈറ്റഡ് സ്റ്റേറ്റ്സ് ഡിപ്പാർട്ട്മെന്റ് ഓഫ് സ്റ്റേറ്റ് പ്രകാരം.
2005-ൽ അവസാനിച്ച ഫലസ്തീൻ സേനയിൽ നിന്നുള്ള രണ്ടാമത്തെ ഇൻതിഫാദ (2000) വെസ്റ്റ് ബാങ്കിന്റെയും ഗാസയുടെയും ഫലസ്തീൻ ജനതയുടെ സ്വയംഭരണാധികാരത്തിലേക്ക് നയിച്ചു.

2005-ൽ, ഇസ്രായേൽ ഗാസ മുനമ്പിൽ നിന്ന് പിരിഞ്ഞു, മേഖലയിലെ അവരുടെ വാസസ്ഥലങ്ങൾ പിഴുതെറിഞ്ഞു.

അടുത്ത വർഷം, പിഎൽഒയുടെ പ്രതിനിധികളെ പുറത്താക്കിക്കൊണ്ട് ഗാസ മുനമ്പ് നിയന്ത്രിക്കാനുള്ള തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ഹമാസ് വിജയിച്ചു. 2007ൽ ഗാസ സായുധമായി ഹമാസ് ഏറ്റെടുത്തതാണ് ഗാസയിൽ ഉപരോധം ഏർപ്പെടുത്താൻ ഇസ്രായേലിനെ പ്രേരിപ്പിച്ചത്.
സായുധ കൈയേറ്റത്തെത്തുടർന്ന്, ചുറ്റുമുള്ള രാജ്യങ്ങളായ ഇസ്രായേലും ഈജിപ്തും ഗാസ മുനമ്പിൽ ഉപരോധം ഏർപ്പെടുത്തി, ഇത് പ്രദേശത്തേക്കുള്ള ആളുകളുടെയും ചരക്കുകളുടെയും ചലനത്തെ വളരെയധികം നിയന്ത്രിക്കുന്നു.

ഈ നിയന്ത്രണങ്ങൾ ഫലസ്തീനികൾ ജീവിക്കാൻ നിർബന്ധിതരാകുന്ന സാഹചര്യങ്ങളെക്കുറിച്ച് ലോകമെമ്പാടുമുള്ള മാനുഷിക ഗ്രൂപ്പുകളുടെ ആശങ്കയാണ്.

യൂറോപ്യൻ കമ്മീഷൻ അനുസരിച്ച് , ഫലസ്തീനികൾ “നിർബന്ധിത കുടിയൊഴിപ്പിക്കലിനും ചലന നിയന്ത്രണങ്ങൾക്കും വിധേയമാകുമ്പോൾ മതിയായ പാർപ്പിടവും സേവനങ്ങളിലേക്കുള്ള പ്രവേശനവും നിഷേധിക്കപ്പെടുന്നു.”

“ഗാസയിൽ, ശത്രുതയുടെ ആവർത്തിച്ചുള്ള ചക്രങ്ങൾ, വലിയ വിഭജനം, ഉപരോധം എന്നിവ ആളുകളുടെ ജീവിത സാഹചര്യങ്ങളെ ഗണ്യമായി വഷളാക്കിയിരിക്കുന്നു,” യൂറോപ്യൻ സിവിൽ പ്രൊട്ടക്ഷൻ ആൻഡ് ഹ്യൂമാനിറ്റേറിയൻ എയ്ഡ് ഓപ്പറേഷൻസ് അതിന്റെ വെബ്‌സൈറ്റിൽ പറയുന്നു.

ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുടെ കുറച്ചു നാൾ മുൻപുള്ള  കണക്കനുസരിച്ച്, ഗാസയിലെ ജനസംഖ്യയുടെ 81% ദാരിദ്ര്യത്തിലാണ് ജീവിക്കുന്നത്, 63% ഗാസ പൗരന്മാരും ഭക്ഷ്യ അരക്ഷിതാവസ്ഥയെ ബാധിക്കുന്നു. തൊഴിലില്ലായ്മ നിരക്ക് 46.6% ആണ്, കൂടാതെ ശുദ്ധജലത്തിന്റെയും വൈദ്യുതിയുടെയും ലഭ്യത “പ്രതിസന്ധി” തലത്തിൽ അപ്രാപ്യമായി തുടരുന്നു, ഏജൻസി പ്രസ്താവിക്കുന്നു.

തുടർന്നുള്ള വർഷങ്ങളിലും ഹമാസും ഇസ്രയേലും പോരാട്ടം തുടരുകയാണ്.

2008 മുതൽ നടന്നുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന അക്രമങ്ങളിൽ 2020കൾ വരെ  ഏകദേശം 6,400 ഫലസ്തീനുകളും 300 ഇസ്രായേലികളും കൊല്ലപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്, സമീപകാല മരണങ്ങളുടെ കണക്കില്ല, യുഎൻ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു.

 

2008-ലെ 22-ദിവസത്തെ “ഓപ്പറേഷൻ കാസ്റ്റ് ലീഡ്;” 2012ലെ “പ്രതിരോധ സ്തംഭം” എട്ട് ദിവസത്തെ പ്രവർത്തനം; 2014-ലെ “പ്രൊട്ടക്റ്റീവ് എഡ്ജ്” പ്രവർത്തനവും തുടങ്ങി ഇസ്രായേൽ ഹമാസ് എട്ടു മുട്ടലുകൾ പലതുണ്ടായി.
2023ഒക്ടോബർ  7നു  ഭീകര തീവ്രവാദ സംഘടനഎന്ന് ഇസ്രയേലും അവരുടെ അനുകൂല  രാജ്യങ്ങളും വിശേഷിപ്പിക്കുന്ന ഹമാസ് നുഴഞ്ഞുകയറ്റം ആരംഭിച്ചതിനെ തുടർന്ന് തങ്ങളുടെ രാജ്യത്ത് 1,400 പേർ മരിക്കുകയും 3,400 പേർക്ക് പരിക്കേൽക്കുകയും ചെയ്തതായി ഇസ്രായേൽ അധികൃതർ അറിയിച്ചു. ഹമാസ് ഇസ്രായേലിന് നേരെ ആയിരക്കണക്കിന് റോക്കറ്റുകൾ തൊടുത്തുവിട്ടു, അയൽരാജ്യമായ ഗാസ മുനമ്പിൽ നിന്ന് 1,000 പോരാളികൾ രാജ്യത്തേക്ക് കടന്നു. 130 സിവിലിയന്മാരും സൈനികരും ബന്ദികളാക്കിയതായി ഇസ്രായേൽ അധികൃതർ പറഞ്ഞു.

ഇസ്രായേൽ സൈന്യം പ്രതികരിച്ചു, “യുദ്ധത്തിനുള്ള ജാഗ്രതാ സംസ്ഥാനം” പ്രഖ്യാപിക്കുകയും ഗാസയിൽ നൂറുകണക്കിന് പ്രതികാര വ്യോമാക്രമണങ്ങൾ നടത്തുകയും ചെയ്തു.

ഇസ്രായേൽ പ്രതികരണത്തിൽ ഗാസയിൽ കുറഞ്ഞത് 2,750 പേർ മരിക്കുകയും 9,700 പേർക്ക് പരിക്കേൽക്കുകയും ചെയ്തതായി ഫലസ്തീൻ അധികൃതർ അറിയിച്ചു.

ഈ വാരാന്ത്യത്തിൽ ഹമാസ് ആക്രമണത്തിന്റെ പശ്ചാത്തലത്തിൽ, “സമ്പൂർണ ഉപരോധത്തിന്” തയ്യാറെടുക്കുന്നതിനായി ഗാസയിലേക്കുള്ള എല്ലാ ഭക്ഷണത്തിന്റെയും വൈദ്യുതിയുടെയും ഒഴുക്ക് നിർത്തലാക്കുകയാണെന്ന് ഇസ്രായേൽ പ്രതിരോധ ഉദ്യോഗസ്ഥർ പറഞ്ഞു.

ലോകമെമ്പാടുമുള്ള പ്രതിഷേധത്തിന് കാരണമായ ഈ ആക്രമണങ്ങൾ മേഖലയിലെ സംഘർഷത്തിൽ വീണ്ടും ശ്രദ്ധ ചെലുത്തി.
ഇസ്രായേൽ-പാലസ്തീൻ സംഘർഷം സങ്കീർണ്ണമാണ്. ഇത് ദേശീയ, രാഷ്ട്രീയ, പ്രാദേശിക, സാംസ്കാരിക, മതപരമായ ഘടകങ്ങളിൽ വേരൂന്നിയതാണ്. ഇസ്രയേലികൾക്കും ഫലസ്തീനിക്കും ഒരേ കാര്യം വേണം: ഭൂമി.
ഇസ്രായേൽ-പലസ്തീൻ സംഘർഷത്തിന്റെ ഉത്ഭവം 19-ാം നൂറ്റാണ്ടിന്റെ അവസാനത്തിലാണ്. 1516 മുതൽ 1917 വരെ കിഴക്കൻ മെഡിറ്ററേനിയനിലെ ഭൂമി ഉൾപ്പെടെ മിഡിൽ ഈസ്റ്റിന്റെ വലിയൊരു ഭാഗം ഒട്ടോമൻ തുർക്കി സാമ്രാജ്യം ഭരിച്ചു. ഈ പ്രദേശം യഹൂദരും മുസ്ലീങ്ങളും ക്രിസ്ത്യാനികളും ഉൾപ്പെടെ മതപരമായി വൈവിധ്യപൂർണ്ണമായിരുന്നു.

“യഹൂദമതം മിഡിൽ ഈസ്റ്റിൽ ഉയർന്നുവന്നു, ഇസ്ലാം മിഡിൽ ഈസ്റ്റിൽ ഉയർന്നുവന്നു, ക്രിസ്തുമതം മിഡിൽ ഈസ്റ്റിൽ ഉയർന്നുവന്നു, അത്മാസ് പറഞ്ഞു. “ഓട്ടോമൻ സാമ്രാജ്യത്തിന് കീഴിൽ അവർ നൂറുകണക്കിന് വർഷങ്ങളായി ഒരേ സ്ഥലം പങ്കിട്ടു, യുദ്ധമുണ്ടായില്ല. 19-ആം നൂറ്റാണ്ടിന്റെ അവസാനത്തിലും 20-ആം നൂറ്റാണ്ടിന്റെ തുടക്കത്തിലും എന്താണ് മാറിയത്? നമുക്കൊരു ജൂത രാഷ്ട്രമുണ്ട്. നമുക്ക് ബ്രിട്ടീഷ് കൊളോണിയലിസമുണ്ട്. അത് മേഖലയിലെ ചലനാത്മകതയെ മാറ്റിമറിച്ചു.

1918-ൽ ഒന്നാം ലോകമഹായുദ്ധത്തിൽ സഖ്യശക്തികൾ കേന്ദ്രശക്തികളെ പരാജയപ്പെടുത്തിയതിനെത്തുടർന്ന് നൂറ്റാണ്ടുകൾ പഴക്കമുള്ള ഓട്ടോമൻ സാമ്രാജ്യം തകർന്നു . രണ്ടുവർഷത്തിനുശേഷം, ലോകസമാധാനം ഉറപ്പാക്കാൻ ഒരു അന്താരാഷ്ട്ര സംഘടനയായി ലീഗ് ഓഫ് നേഷൻസ് സ്ഥാപിക്കപ്പെട്ടു. 1922-ൽ, പലസ്തീനിന്റെ ഭരണാധികാരിയായി ഗ്രേറ്റ് ബ്രിട്ടൻ പ്രവർത്തിക്കാനുള്ള തീരുമാനം ലീഗ് ഔദ്യോഗികമായി അംഗീകരിച്ചു .

“പലസ്തീൻ നിരവധി നൂറ്റാണ്ടുകളായി ഒട്ടോമൻ സാമ്രാജ്യത്തിന്റെ കീഴിലായിരുന്നു,” അത്മാസ് പറഞ്ഞു, “ഓട്ടോമൻ സാമ്രാജ്യം തകർന്നപ്പോൾ, ബ്രിട്ടനും ഫ്രാൻസും യുദ്ധത്തിൽ വിജയിച്ചപ്പോൾ, അത് ബ്രിട്ടീഷ് ആജ്ഞയായി മാറി, അത് ബ്രിട്ടീഷ് ഭരണത്തിൻ കീഴിലായി.”

ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ , പാലസ്തീനിനായുള്ള ബ്രിട്ടീഷ് മാൻഡേറ്റ് താൽക്കാലികമാണ്, ഫലസ്തീനിനെ സമ്പൂർണ്ണ സ്വതന്ത്ര രാഷ്ട്രമായി ലീഗ് അംഗീകരിക്കുന്നതുവരെ മാത്രമേ നിലനിൽക്കൂ. ആ പോയിന്റ് ഒരിക്കലും എത്തിയില്ല.

പലസ്തീനിൽ ജൂതരാഷ്ട്രം രൂപീകരിക്കുന്നത് സംബന്ധിച്ച് ബ്രിട്ടീഷ് സർക്കാർ സയണിസ്റ്റ് സംഘടനകൾക്ക് ഉറപ്പ് നൽകിയിരുന്നതായും യുഎൻ ചൂണ്ടിക്കാട്ടുന്നു.
ഇസ്രായേൽ നാട്ടിൽ യഹൂദന്മാരുടെയും യഹൂദമതത്തിന്റെയും ചരിത്രത്തിന്റെ ഉത്ഭവം ബിസിഇ രണ്ടാം സഹസ്രാബ്ദത്തിലാണ്, ബൈബിളിന്റെ കാലഘട്ടത്തിൽ , ഒരു അനുമാനിക്കപ്പെട്ട ഒരു യുണൈറ്റഡ് , തെക്കൻ കനാന്യരുടെ ഒരു വളർച്ചയായി ഇസ്രായേൽ ഉയർന്നുവന്നു. ഉയർന്ന പ്രദേശങ്ങൾ കൈവശപ്പെടുത്തി രണ്ട് ഇസ്രായേൽ രാജ്യങ്ങളായി വിഭജിക്കപ്പെടുന്നതിന് മുമ്പ് ഇസ്രായേൽ രാജ്യം നിലനിന്നിരുന്നു: വടക്ക് ഇസ്രായേൽ രാജ്യം (ശമരിയ) , തെക്ക് യഹൂദ രാജ്യം .  ഇസ്രായേൽ രാജ്യം നിയോ-അസീറിയൻ സാമ്രാജ്യവും ( ഏകദേശം ബിസി . 722), യഹൂദ രാജ്യം നിയോ-ബാബിലോണിയൻ സാമ്രാജ്യവും (ബിസി 586) കീഴടക്കി. തുടക്കത്തിൽ ബാബിലോണിലേക്ക് നാടുകടത്തപ്പെട്ടു, മഹാനായ സൈറസിന്റെ (ബിസി 538) കീഴിലുള്ള അക്കീമെനിഡ് സാമ്രാജ്യം നിയോ-ബാബിലോണിയൻ സാമ്രാജ്യത്തെ പരാജയപ്പെടുത്തിയപ്പോൾ , യഹൂദ പ്രവാസികളിൽ പലരും ജറുസലേമിലേക്ക് മടങ്ങി, രണ്ടാം ക്ഷേത്രം പണിതു .

ബിസി 332-ൽ മഹാനായ അലക്സാണ്ടറിന്റെ കീഴിലുള്ള മാസിഡോണിയ രാജ്യം യെഹൂദ് ( യഹൂദ ) ഉൾപ്പെടുന്ന അക്കീമെനിഡ് സാമ്രാജ്യം കീഴടക്കി . ഈ സംഭവം യഹൂദ ജനസംഖ്യയെ പരമ്പരാഗതവും ഹെലനൈസ് ചെയ്തതുമായ ഘടകങ്ങളായി വിഭജിക്കുന്ന ഒരു നീണ്ട മത പോരാട്ടത്തിന് തുടക്കമിട്ടു. ക്രി.മു. 165-ൽ, മതത്താൽ നയിക്കപ്പെടുന്ന മക്കാബിയൻ കലാപത്തിനുശേഷം , സ്വതന്ത്ര ഹാസ്മോനിയൻ രാജ്യം സ്ഥാപിക്കപ്പെട്ടു. ബിസി 64-ൽ, റോമൻ റിപ്പബ്ലിക് ജൂഡിയ കീഴടക്കി, ആദ്യം അതിനെ ഒരു ഉപഭോക്തൃ രാജ്യമായി കീഴടക്കി, ആത്യന്തികമായി CE 6-ൽ ഒരു റോമൻ പ്രവിശ്യയാക്കി മാറ്റി. വിവിധ സാമ്രാജ്യങ്ങളുടെ അധീനതയിൽ വരികയും വിവിധ വംശജരുടെ ആവാസ കേന്ദ്രം ആണെങ്കിലും, പുരാതന ഇസ്രായേലിന്റെ പ്രദേശം 66-136 CE-ലെ ജൂത-റോമൻ യുദ്ധങ്ങൾ വരെ യഹൂദന്മാരായിരുന്നു . യുദ്ധങ്ങൾ അക്രമം, അടിമത്തം, പുറത്താക്കൽ, കുടിയൊഴിപ്പിക്കൽ, നിർബന്ധിത മതപരിവർത്തനം, പ്രാദേശിക ജൂത ജനതയ്‌ക്കെതിരെ റോമൻ സാമ്രാജ്യം ( പിൻഗാമിയായ ബൈസന്റൈൻ സ്റ്റേറ്റ്  ) യഹൂദ ഡയസ്‌പോറയുടെ തുടക്കം മുതൽ നിർബന്ധിത കുടിയേറ്റം തുടങ്ങി .

ഈ സമയത്തിനുശേഷം, ഗലീലി ഒഴികെയുള്ള മിക്ക പ്രദേശങ്ങളിലും ജൂതന്മാർ ന്യൂനപക്ഷമായി . മൂന്നാം നൂറ്റാണ്ടിന് ശേഷം ഈ പ്രദേശം കൂടുതൽ ക്രിസ്ത്യാനികളായിത്തീർന്നു , ക്രിസ്ത്യാനികളുടെയും ജൂതന്മാരുടെയും ശതമാനം അജ്ഞാതമാണെങ്കിലും, ആദ്യത്തേത് ഒരുപക്ഷെ നഗരപ്രദേശങ്ങളിൽ പ്രബലമായേക്കാം, രണ്ടാമത്തേത് ഗ്രാമപ്രദേശങ്ങളിൽ അവശേഷിക്കുന്നു.ലെവന്റ് മുസ്ലീം കീഴടക്കുമ്പോഴേക്കും ജൂത ജനസംഖ്യാ കേന്ദ്രങ്ങൾ 160-ൽ നിന്ന് 50-ഓളം വാസസ്ഥലങ്ങളായി കുറഞ്ഞു. 614-ൽ സസാനിയൻ ജറുസലേം കീഴടക്കുമ്പോഴേക്കും ഫലസ്തീനിലെ ജനസംഖ്യയുടെ 10-15% ജൂതന്മാരായിരുന്നുവെന്ന് മൈക്കൽ അവി-യോന പറയുന്നു, മോഷെ ഗിൽ പറയുന്നത് ഏഴാം നൂറ്റാണ്ടിലെ മുസ്ലീം അധിനിവേശം വരെ (638) ജൂതന്മാരാണ് ജനസംഖ്യയുടെ ഭൂരിഭാഗവും. 1099-ൽ ഒന്നാം കുരിശുയുദ്ധത്തിന്റെ സൈന്യം ജറുസലേമും അടുത്തുള്ള തീരപ്രദേശങ്ങളും കീഴടക്കി ജറുസലേം രാജ്യം രൂപീകരിച്ചു . തുടർന്നുള്ള 200 വർഷങ്ങളിൽ, കുരിശുയുദ്ധ സേന 1291-ൽ  നിന്ന് അവസാനമായി പുറത്താക്കപ്പെടുന്നതുവരെ ജറുസലേമിനെ നഷ്ടപ്പെടുത്തുകയും തിരിച്ചുപിടിക്കുകയും ചെയ്തു .

1517-ൽ, ഓട്ടോമൻ സാമ്രാജ്യം ഈ പ്രദേശം കീഴടക്കി, 1917-ൽ ബ്രിട്ടീഷുകാർ കീഴടക്കുന്നതുവരെ ഭരിച്ചു. 1948 -ൽ പുരാതന ഇസ്രായേലിന്റെ ഭാഗമായി ജൂത രാഷ്ട്രമായ ഇസ്രായേൽ പ്രഖ്യാപിക്കപ്പെടുന്നതുവരെ ഈ പ്രദേശം പാലസ്തീനിനായുള്ള ബ്രിട്ടീഷ് മാൻഡേറ്റിന്റെ കീഴിലായിരുന്നു.

Comments

Your email address will be not published