Narges Mohammadi

ഇറാനിലെ തടവറയിൽ സമാധാനത്തിന്റെ നോബൽ സമ്മാനം നർഗസ് മുഹമ്മദിയെ തേടിയെത്തുമ്പോൾ

SOCIETY

2003-ൽ, ഇറാനിലെ സ്ത്രീകളുടെ അവകാശങ്ങൾക്കായി നടത്തിയ ശ്രമങ്ങൾക്ക് സമാധാനത്തിനുള്ള നൊബേൽ സമ്മാനം നേടിയത് മനുഷ്യാവകാശ പ്രവർത്തക ഷിറിൻ എബാദിയാണ്.

ഒരു ഇറാനിയൻ വനിതക്ക് സമാധാനത്തിനുള്ള നൊബേൽ സമ്മാനം ലഭിച്ചതിന്  ഇരുപതു വർഷത്തിന്  ശേഷം, ഇറാനിലെ സ്ഥിതി ഇപ്പോൾ കൂടുതൽ വഷളായി. ഇതിനർത്ഥം മുൻ അവാർഡ് പരാജയപ്പെട്ടുവെന്നല്ല.

2023ലെ സമാധാനത്തിനുള്ള നൊബേൽ പുരസ്‌കാര ജേതാവിനെക്കുറിച്ചുള്ള വെള്ളിയാഴ്ച പ്രഖ്യാപനം അമ്പരപ്പിക്കുന്ന സംഭവമായിരുന്നു. ഈ വർഷത്തെ സമാധാനത്തിനുള്ള നോബൽ സമ്മാനം അപ്രതീക്ഷിതമോ അദ്വിതീയമോ ആയതുകൊണ്ടല്ല, തികച്ചും വിപരീതമാണ്: ഇത് കൃത്യം 20 വർഷം മുമ്പ് നൽകിയ സമ്മാനത്തിന്റെ കാർബൺ കോപ്പിയാണ്.

ഇറാനിലെ സ്ത്രീകളുടെ അവകാശങ്ങളെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നതിനുള്ള നോർവീജിയൻ നൊബേൽ കമ്മിറ്റിയുടെ ശ്രമത്തിൽ ഇറാനിലെ ഏറ്റവും പ്രമുഖ മനുഷ്യാവകാശ പ്രവർത്തകയും  രാജ്യത്തെ കുപ്രസിദ്ധമായ എവിൻ ജയിലിൽ തടവുകാരിയുമായ നർഗസ് മുഹമ്മദിക്ക് 2023 ലെ സമാധാനത്തിനുള്ള നോബൽ സമ്മാനം വെള്ളിയാഴ്ച ലഭിച്ചു.

51 കാരിയായ നർഗസ് മുഹമ്മദി കഴിഞ്ഞ ദശകത്തിൽ അധികവും ജയിലിനകത്തും പുറത്തും ചെലവഴിച്ചു, “രാജ്യവിരുദ്ധ പ്രചാരണം” എന്ന കുറ്റം ചുമത്തി, അവർ ഇപ്പോൾ 10 വർഷത്തെ തടവ് അനുഭവിക്കുകയാണ് – അവരെ നിശബ്ദയാക്കാനും ശിക്ഷിക്കാനുമുള്ള ഇറാൻ മത ഭരണകൂടത്തിന്റെ  പ്രചാരണത്തിന്റെ ഭാഗമാണ്, വർഷങ്ങൾ നീളുന്ന തടവ് ശിക്ഷ.

എന്നാൽ ഹൃദയാഘാതം ഉൾപ്പെടെയുള്ള ഗുരുതരമായ ആരോഗ്യപ്രശ്നങ്ങൾ അനുഭവിച്ച ജയിലിനുള്ളിൽ നിന്ന് പോലും, ഇറാന്റെ സർക്കാരിന്റെ ഏറ്റവും തുറന്ന വിമർശകരിൽ ഒരാളായി അവർ തുടർന്നു.

രാജ്യത്തെ സദാചാര പോലീസിന്റെ കസ്റ്റഡിയിൽ 22 കാരിയായ മഹ്‌സ അമിനി മരിച്ചതിനെത്തുടർന്ന് കഴിഞ്ഞ വർഷം ഇറാനെ പിടിച്ചുകുലുക്കിയ സ്ത്രീകളുടെ നേതൃത്വത്തിൽ നടന്ന ഒരു വലിയ പ്രക്ഷോഭത്തിന് മറുപടിയായി, അവർ ജയിൽ പ്രതിഷേധങ്ങൾ സംഘടിപ്പിക്കുകയും അഭിപ്രായങ്ങൾ എഴുതുകയും പ്രതിവാര ശിൽപശാലകൾ നയിക്കുകയും ചെയ്തു. സ്ത്രീ തടവുകാർക്ക് അവരുടെ അവകാശങ്ങളെക്കുറിച്ച് നിരന്തരം അവർ സംസാരിക്കുന്നു .

വെള്ളിയാഴ്‌ച വൈകുന്നേരമായിട്ടും, സമ്മാനത്തെക്കുറിച്ച് സംസാരിക്കാൻ നർഗിസ്  മുഹമ്മദിക്ക് അവളുടെ കുടുംബാംഗങ്ങളെയോ സുഹൃത്തുക്കളെയോ വിളിക്കാൻ കഴിഞ്ഞില്ല. തനിക്ക് അവാർഡ് ലഭിച്ചാൽ എന്നാൽ അവരുടെ  കുടുംബം നർഗീസിന്‌  വേണ്ടി പുറത്തിറക്കിയ പ്രസ്താവനയിൽ, തന്റെ ജീവിതകാലം മുഴുവൻ തടവിൽ കഴിയേണ്ടി വന്നാലും ഇറാനിൽ തന്നെ തുടരുമെന്ന് അവൾ പ്രതിജ്ഞയെടുത്തു.

“ഇറാനിലെ ധീരരായ അമ്മമാർക്കൊപ്പം നിൽക്കുന്നു,” അവർ പറഞ്ഞു, “സ്ത്രീ വിമോചനം വരെ അടിച്ചമർത്തുന്ന മത ഭരണകൂടത്തിന്റെ നിരന്തരമായ വിവേചനത്തിനും സ്വേച്ഛാധിപത്യത്തിനും ലിംഗാധിഷ്ഠിത അടിച്ചമർത്തലിനും എതിരെ ഞാൻ പോരാടുന്നത് തുടരും.”

നൂറുകണക്കിന് രാഷ്ട്രീയ തടവുകാരും വിമതരും കഴിയുന്ന ടെഹ്‌റാനിലെ എവിൻ ജയിലിൽ നിന്ന് അവർ വ്യാഴാഴ്ച ന്യൂയോർക്ക് ടൈംസിന് രേഖാമൂലമുള്ള പ്രസ്താവന നൽകി.

“ഈ അംഗീകാരം ഇറാനികളെ മാറ്റത്തിനായുള്ള പ്രതിഷേധത്തെ ശക്തവും കൂടുതൽ സംഘടിതവുമാക്കുമെന്ന് ഞാൻ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു,” അവർ പറഞ്ഞു. “വിജയം അടുത്തിരിക്കുന്നു.”

“ഇറാൻ മതാധിപത്യ  ഭരണകൂടത്തിന്റെ സ്ത്രീകളെ ലക്ഷ്യം വച്ചുള്ള വിവേചനത്തിനും അടിച്ചമർത്തലിനും എതിരെ പ്രകടനം നടത്തിയ” ലക്ഷക്കണക്കിന് ആളുകളെ ഈ വർഷത്തെ പുരസ്‌കാരത്തിന് പുറമേ അംഗീകരിക്കുന്നതായി നൊബേൽ കമ്മിറ്റി പറഞ്ഞു.

“പൂർണ്ണവും മാന്യവുമായ ജീവിതം നയിക്കാനുള്ള സ്ത്രീകളുടെ സമരത്തെ അവർ പിന്തുണയ്ക്കുന്നു,” അവർ കൂട്ടിച്ചേർത്തു. “ഇറാനിലുടനീളം ഈ പോരാട്ടം പീഡനവും തടവും പീഡനവും മരണവും വരെ നേരിട്ടു.”

ടെഹ്‌റാനിൽ രാത്രിയോടെ ശ്രീമതി  മൊഹമ്മദിക്ക് അവാർഡ് ലഭിച്ച വാർത്തയോട് ഇറാൻ അധികൃതർ പരസ്യമായി പ്രതികരിച്ചില്ല. സംസ്ഥാനവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട മാധ്യമങ്ങളും സർക്കാരിനോട് അടുപ്പമുള്ള വിശകലന വിദഗ്ധരും സമ്മാനം നിരസിച്ചു, ഇത് കൂടുതൽ അസ്വസ്ഥതകൾ ഇളക്കിവിടാനുള്ള പാശ്ചാത്യ ഗൂഢാലോചനയാണെന്ന് വിശേഷിപ്പിച്ചു.

എന്നാൽ അവരുടെ കുടുംബവും മനുഷ്യാവകാശ പ്രവർത്തകരും മറ്റുള്ളവരും വിദേശത്ത് നിന്നുള്ള പലരും ആഘോഷിച്ചു. “ഇറാൻ ജനതയുടെ ശബ്ദം ഉള്ളിൽ നിന്ന് വർധിപ്പിക്കണമെന്ന് ഞങ്ങൾ ആഗ്രഹിക്കുന്നു,” അവരുടെ  ഭർത്താവും ഇപ്പോൾ പാരീസിൽ താമസിക്കുന്ന പ്രമുഖ രാഷ്ട്രീയ പ്രവർത്തകനുമായ തഗി റഹ്മാനി പറഞ്ഞു.

“സർക്കാർ അടിച്ചമർത്തലിനെ ധിക്കരിക്കുന്ന ഇറാനിയൻ സ്ത്രീകളുടെ ധീരതയാണ് നർഗസ് മുഹമ്മദി പ്രതിനിധാനം ചെയ്യുന്നത്,” കഴിഞ്ഞ വർഷം പോകുന്നതിന് മുമ്പ് രണ്ട് പതിറ്റാണ്ടോളം ഹ്യൂമൻ റൈറ്റ്‌സ് വാച്ചിന്റെ എക്‌സിക്യൂട്ടീവ് ഡയറക്ടറായിരുന്ന കെന്നത്ത് റോത്ത് പറഞ്ഞു. “ആ അടിച്ചമർത്തൽ രേഖപ്പെടുത്താനും പരസ്യപ്പെടുത്താനുമുള്ള അവസരമായി ജയിലിനെപ്പോലും അവൾ കണക്കാക്കുന്നു.”

പുരോഹിതരുടെ പിന്തിരിപ്പൻ നിയന്ത്രണങ്ങൾ തകർക്കാൻ നർഗേസിനെപ്പോലുള്ള നിരവധി ഇറാനിയൻ സ്ത്രീകളുടെ ദൃഢനിശ്ചയവുമായി അധികാരികളുടെ ക്രൂരത ഒരു പൊരുത്തവുമില്ലെന്ന് അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

വർഷങ്ങൾ നീണ്ട ജയിൽവാസത്തിനു ശേഷമുള്ള ശ്രീമതി മുഹമ്മദിയുടെ ക്ഷേമത്തെ കുറിച്ചുള്ള ഭയം പലർക്കും ആഹ്ലാദം പകരുന്നതായിരുന്നു.

വിദ്യാഭ്യാസം, വക്കീൽ, നിയമലംഘനം എന്നിവയിലൂടെ ഇറാനെ സമാധാനപരമായി മാറ്റാനുള്ള 30 വർഷത്തെ പരിശ്രമം ശ്രീമതി മുഹമ്മദിയെ അവളുടെ കുടുംബത്തിൽ നിന്ന് വളരെക്കാലമായി വേർപെടുത്തി. എട്ട് വർഷമായി അമ്മയെ കാണാത്ത ദമ്പതികളുടെ 16 വയസ്സുള്ള ഇരട്ടകളായ അലി, കിയാന എന്നിവരോടൊപ്പം മിസ്റ്റർ റഹ്മാനി ഫ്രാൻസിൽ താമസിക്കുന്നു.

2003-ൽ, ഇറാനിലെ സ്ത്രീകളുടെ അവകാശങ്ങൾക്കായി നടത്തിയ ശ്രമങ്ങൾക്ക് സമാധാനത്തിനുള്ള നൊബേൽ സമ്മാനം നേടിയത് ഷിറിൻ എബാദിയാണ്. ഈ വർഷം, നർഗസ് മുഹമ്മദിക്ക് സമ്മാനം ലഭിച്ചത് അതേ കാരണത്താലാണ്. ഈ രണ്ട് ഇറാനിയൻ വനിതകളും ഒരേ സംഘടനയുടെ നേതാവും ഉപനേതാവുമാണ്.

സമാധാനത്തിനുള്ള നോബൽ സമ്മാനത്തിന്റെ 122 വർഷത്തെ ചരിത്രത്തിൽ വിചിത്രമായ പലതും സംഭവിച്ചിട്ടുണ്ട്, എന്നാൽ സമാനമായ അടിസ്ഥാനത്തിൽ രണ്ട് സമ്മാനങ്ങൾ മുമ്പ് നൽകിയിട്ടില്ല. ഇറാനിലെ സംഭവവികാസങ്ങളെക്കുറിച്ച് ഇത് നമ്മോട് എന്താണ് പറയുന്നത്? സമാധാനത്തിനുള്ള നോബൽ സമ്മാനത്തിന്റെ പ്രാധാന്യത്തെക്കുറിച്ച്?

സമാധാനത്തിനുള്ള നൊബേൽ സമ്മാനം അത് സ്വീകരിക്കുന്ന വ്യക്തിക്കോ സ്ഥാപനത്തിനോ രാജ്യത്തിനോ വ്യത്യസ്ത ഫലങ്ങൾ ഉണ്ടാക്കാം.

സ്വീകർത്താവിനെ സംരക്ഷിക്കാൻ ഇത് സഹായിക്കും. അന്താരാഷ്ട്ര സമൂഹത്തെ നടപടിയെടുക്കാൻ പ്രേരിപ്പിക്കും. അടിച്ചമർത്തൽ ഭരണത്തിൽ സമ്മർദ്ദം ചെലുത്താനാകും. ഒരു സംഘടനയ്‌ക്കോ പ്രസ്ഥാനത്തിനോ ശക്തി പകരാൻ അതിന് കഴിയും.

2003-ൽ ഷിറിൻ എബാദിക്ക് സമാധാനത്തിനുള്ള നൊബേൽ സമ്മാനം ലഭിക്കുമ്പോൾ അവർ ടെഹ്‌റാനിലെ ഉന്നത അഭിഭാഷകയായിരുന്നു. കുറച്ച് വർഷങ്ങൾക്ക് ശേഷം, അവൾ ലണ്ടനിലേക്ക് നാടുകടത്താൻ നിർബന്ധിതയായി. വ്യക്തമായും, പീഡനത്തിൽ നിന്ന് അവളെ സംരക്ഷിക്കുന്നതിൽ സമ്മാനം വിജയിച്ചില്ല.

നയതന്ത്ര പുരോഗതിയോ (ഇറാൻ ആണവ കരാർ പോലുള്ളവ) അന്താരാഷ്ട്ര സാമ്പത്തിക ഉപരോധങ്ങളോ ഇറാനിയൻ ഭരണകൂടത്തിന്റെ രാജ്യത്തെ നിവാസികളോടുള്ള പെരുമാറ്റത്തിൽ മാറ്റം വരുത്തുന്നതിൽ വിജയിച്ചിട്ടില്ല.

കഴിഞ്ഞ 20 വർഷമായി ഭരണം കൂടുതൽ അടിച്ചമർത്തൽ മാത്രമായി മാറി. മുമ്പ് യാഥാസ്ഥിതിക ശക്തികളും മിതവാദികളും തമ്മിൽ അധികാരം മാറിമാറി വന്നപ്പോൾ, ഇപ്പോൾ യാഥാസ്ഥിതിക ശക്തികൾ മേൽക്കൈ നേടിയതായി തോന്നുന്നു.

കഴിഞ്ഞ വർഷം സെപ്റ്റംബറിൽ മഹ്‌സ അമിനിയെ പോലീസ് കൊലപ്പെടുത്തിയതുമുതൽ തുടരുന്ന വൻ പ്രതിഷേധങ്ങളോടുള്ള ഭരണകൂടത്തിന്റെ പ്രതികരണമാണ് നാം കാണുന്നത്: വധശിക്ഷകളും കൂട്ട അറസ്റ്റുകളും പീഡനങ്ങളും. സ്ത്രീകളുടെ സ്ഥിതി വളരെ മോശമായിട്ടുണ്ട്, പ്രത്യേകിച്ച് കഴിഞ്ഞ രണ്ട് വർഷങ്ങളായി.

നിരാശാജനകമായ ഈ സംഭവവികാസങ്ങൾ 2003 ലെ സമാധാനത്തിനുള്ള നൊബേൽ സമ്മാനം പാഴായതായി വിശ്വസിക്കാൻ ഒരാളെ നയിച്ചേക്കാം. വാസ്തവത്തിൽ, വിപരീതം ശരിയായിരിക്കാം.

ഷിറിൻ എബാദിക്ക് സമാധാനത്തിനുള്ള നൊബേൽ സമ്മാനം നൽകിയത് സ്ത്രീകളോട് മാന്യമായി പെരുമാറണമെന്ന ആവശ്യങ്ങളെ നിയമാനുസൃതമാക്കി, ഭരണകൂടത്തെ എതിർക്കാൻ പരസ്യമായി ധൈര്യപ്പെടാൻ കൂടുതൽ ആളുകളെ പ്രേരിപ്പിച്ചിരിക്കാം.

2009-ൽ, ഹരിത പ്രസ്ഥാനം എന്നറിയപ്പെടുന്ന തിരഞ്ഞെടുപ്പ് തട്ടിപ്പിനെതിരെ ആയിരക്കണക്കിന് ആളുകൾ തെരുവിലിറങ്ങി. കുതിച്ചുയരുന്ന പണപ്പെരുപ്പത്തിന്റെയും സാമ്പത്തിക പ്രശ്‌നങ്ങളുടെയും ഫലമായി 2010-കളുടെ അവസാനത്തിൽ നിരവധി പ്രതിഷേധ തരംഗങ്ങൾ കണ്ടു. 2022 സെപ്തംബർ മുതൽ, പ്രത്യേകിച്ച് യുവ ഇറാനികൾ ‘സ്ത്രീ, ജീവിതം, സ്വാതന്ത്ര്യം’ എന്ന മുദ്രാവാക്യത്തിന് കീഴിൽ തെരുവിലിറങ്ങി.

പ്രതിഷേധം കൂടുതൽ കടുത്ത നടപടിയെടുക്കാൻ അധികാരികളെ പ്രേരിപ്പിച്ചു. പരിഷ്‌ക്കരണ അനുകൂല ശബ്ദങ്ങൾ നിർബന്ധിതമായി പുറത്താക്കപ്പെട്ടു. രാജ്യത്തെ ഉന്നത നേതാക്കൾ അവർ ഭരിക്കുന്ന ജനങ്ങളുമായി കൂടുതൽ സാമ്യം കാണിക്കുന്നില്ല. അവരുടെ നിയമസാധുത ഏറെക്കുറെ നഷ്ടപ്പെട്ടു.

അതനുസരിച്ച് ഭരണമാറ്റത്തിനുള്ള ആവശ്യങ്ങളും ശക്തമാവുകയാണ്. 2003-ലെ സമാധാനത്തിനുള്ള നോബൽ സമ്മാനം സ്വീകരിക്കാൻ ഷിറിൻ എബാദി ഓസ്ലോയിൽ എത്തിയപ്പോഴും ഭരണത്തിനുള്ളിൽ നിന്ന് മാറ്റം സാധ്യമാണെന്ന് അവർ വിശ്വസിച്ചിരുന്നു. എന്നാൽ ഇപ്പോൾ നർഗസ് മുഹമ്മദിക്ക് 20 വർഷത്തിന് ശേഷം ടെഹ്‌റാനിലെ ജയിൽ സെല്ലിൽ നിന്ന് സമ്മാനം ലഭിക്കുന്നു, ഇത് സാധ്യമാണെന്ന് അവരോ ഇബാദിയോ ഇപ്പോഴും വിശ്വസിക്കുന്നില്ല. ഇപ്പോൾ വലിയ മാറ്റങ്ങൾ ആവശ്യമാണെന്ന് രണ്ട് സ്ത്രീകളും വിശ്വസിക്കുന്നു.

അതനുസരിച്ച്, കൂടുതൽ സ്വാതന്ത്ര്യത്തിനായുള്ള ജനങ്ങളുടെ ആവശ്യങ്ങളോടുള്ള ഭരണകൂടത്തിന്റെ ക്രൂരമായ പ്രതികരണം വളരെ ഉയർന്ന അപകടസാധ്യതയുള്ള തന്ത്രമാണ്. ഭരണം എത്രത്തോളം അടിച്ചമർത്തലാകുന്നുവോ അത്രയധികം ആളുകൾക്ക് നഷ്ടപ്പെടാൻ എന്തെങ്കിലും ഉണ്ടെന്ന് തോന്നും, അത് എതിർപ്പിനെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കും. ഭരണകൂടത്തിന് അധികാരത്തിൽ തുടരാനുള്ള ഏക മാർഗം അക്രമമാണ്.

ഇറാനിൽ നടന്നുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന പ്രതിഷേധ പ്രസ്ഥാനത്തിന്റെ മുൻനിരയിൽ സ്ത്രീകളാണെന്നത് യാദൃശ്ചികമല്ല. ലോകത്ത് മറ്റൊരിടത്തും സ്ത്രീകളുടെ കഴിവും അവരുടെ പങ്കാളിത്തവും സ്വാധീനവും തമ്മിൽ കടുത്ത അസമത്വമില്ല.

ഇറാനിലെ യൂണിവേഴ്സിറ്റി വിദ്യാർത്ഥികളിൽ 60 ശതമാനം സ്ത്രീകളാണ്. ഇതൊക്കെയാണെങ്കിലും, ജോലി ചെയ്യുന്ന പ്രായത്തിലുള്ള സ്ത്രീകളിൽ 15 ശതമാനം മാത്രമാണ് ജോലിയിലുള്ളത്.

മാത്രമല്ല, ഓരോ ഇറാനിയൻ സ്ത്രീക്കും ജനിക്കുന്ന കുട്ടികളുടെ ശരാശരി എണ്ണം 1990-ൽ ഏകദേശം അഞ്ചിൽ നിന്ന് ഇന്ന് 1.7 ആയി കുറഞ്ഞു – ലോകത്ത് എവിടെയും കണ്ടിട്ടില്ലാത്ത ഒരു രാജ്യത്തിന്റെ ഫെർട്ടിലിറ്റി നിരക്കിലെ ഏറ്റവും വലിയ ഇടിവ്. ഇറാനിയൻ സ്ത്രീകൾ ഇപ്പോൾ അമേരിക്കയിൽ സ്ത്രീകൾക്ക് ജന്മം നൽകുന്നതുപോലെ കുറച്ച് കുഞ്ഞുങ്ങൾക്ക് ജന്മം നൽകുന്നു.

ഉയർന്ന വിദ്യാഭ്യാസ നിലവാരം കുറഞ്ഞ ജനന നിരക്കുമായി ശക്തമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നുവെന്ന് നമുക്കറിയാം. എന്നാൽ ഇറാനിലെ നാടകീയമായ മാറ്റം, ചുറ്റുപാടുമുള്ള സമൂഹത്തോടുള്ള സ്ത്രീകളുടെ ഭാഗികമായ പ്രതികരണം, ഭാവിയിൽ ആത്മവിശ്വാസക്കുറവ് എന്നിവയായിരിക്കാം.

ഇറാൻ ചുട്ടുപൊള്ളുന്ന ഘട്ടത്തിലാണ്. ഭരണകൂടം കൂടുതൽ സ്വേച്ഛാധിപത്യമായി മാറിക്കൊണ്ടിരിക്കുമ്പോൾ, എന്തു വിലകൊടുത്തും അതിനെ എതിർക്കാൻ ധൈര്യപ്പെടുന്ന ഇറാനിയൻമാരും ഉണ്ട്.

ഈ സാഹചര്യത്തിൽ പ്രതിഷേധ പ്രസ്ഥാനത്തിന്റെ നേതാവായി പലരും കാണുന്ന സ്ത്രീക്ക് സമാധാനത്തിനുള്ള നൊബേൽ സമ്മാനം ലഭിച്ചത് വലിയ പ്രോത്സാഹനം നൽകാം. ശക്തമായ സഹകരണം, കൂടുതൽ ധൈര്യം, വർദ്ധിച്ച പ്രതിരോധം എന്നിവയ്ക്കുള്ള പ്രോത്സാഹനം.

Comments

Your email address will be not published