inr 2000

നോട്ടിൽ ചിപ്പുണ്ടായിരുന്നോ സർ, ഉത്തരമില്ലാത്ത ചോദ്യങ്ങൾ അവസാനിപ്പിച്ചു 2000 രൂപ നോട്ടുകൾ മടങ്ങുമ്പോൾ

ECONOMY

2000-ന്റെ നോട്ട് നിരോധനത്തെക്കുറിച്ച്, 2000-ന്റെ നോട്ട് നിരോധനത്തെക്കുറിച്ച്, പ്രശസ്ത സാമ്പത്തിക വിദഗ്ധൻ അരുൺ കുമാർ പറഞ്ഞു, എന്തുകൊണ്ടാണ് 2000 നോട്ട് പെട്ടെന്ന് നിരോധിച്ചതെന്ന് മനസിലാക്കാൻ കഴിയില്ല, അതേസമയം ഇത് വിപണിയിൽ 10 ശതമാനം മാത്രമുള്ളപ്പോൾ 2018 മുതൽ അച്ചടി നിർത്തി. ഒരു സാമ്പത്തിക വിദഗ്ധൻ എന്ന നിലയിൽ, കള്ളപ്പണത്തിനും ജനങ്ങൾക്കും വേണ്ടി സർക്കാർ എന്തെങ്കിലും ചെയ്യുന്നു എന്ന രാഷ്ട്രീയ സന്ദേശം നൽകാനുള്ള ശ്രമമാണ് എന്നല്ലാതെ ഇതിൽ ഒരു പ്രാധാന്യവും ഞാൻ കാണുന്നില്ല. തലസ്ഥാനം ആദ്യം ഡൽഹിയിൽ നിന്ന് ദൗലത്താബാദിലേക്കും വീണ്ടും ദൗലത്താബാദിൽ നിന്ന് ഡൽഹിയിലേക്കും മാറ്റിയതുപോലെയാണിത്.

ഏഴ് വർഷം മുമ്പ്, 2016 നവംബർ 8 രാത്രി എട്ട് മണിക്ക്, പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി തന്റെ ആദ്യ ടേമിൽ പെട്ടെന്ന് പ്രത്യക്ഷപ്പെട്ട് 500, 1000 രൂപ നോട്ടുകൾ നിരോധിച്ചു , ഇപ്പോൾ വീണ്ടും ഒരു നോട്ട് നിരോധിക്കാൻ പോകുന്നു. അതെ, നോട്ട് അസാധുവാക്കലിന് ശേഷം, എല്ലാ അവകാശവാദങ്ങളും വാഗ്ദാനങ്ങളും നൽകി മോദി സർക്കാർ പുറത്തിറക്കിയ പിങ്ക് 2000 നോട്ട് നിർത്തലാക്കാൻ തീരുമാനമെടുത്തിരിക്കുന്നു. ഇത് സംബന്ധിച്ച കത്തും ആർബിഐ നൽകിയിട്ടുണ്ട്, പൊതുജനങ്ങൾക്ക് തങ്ങളുടെ പക്കൽ സൂക്ഷിച്ചിരിക്കുന്ന 2000ന്റെ നോട്ട് ബാങ്കിൽ നിക്ഷേപിക്കാൻ സെപ്റ്റംബർ 30 വരെ സമയം അനുവദിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഒരേസമയം 20,000 രൂപ മാത്രമേ നിക്ഷേപിക്കാനാകൂ എന്നതാണ് ഏറ്റവും വലിയ കാര്യം.

2016 നവംബറിൽ നോട്ട് അസാധുവാക്കലിന് ശേഷം പൊതുജനങ്ങൾ ബാങ്കുകൾക്ക് മുന്നിൽ നീണ്ട ക്യൂവിൽ നിൽക്കുന്ന ആ ദൃശ്യങ്ങൾ ഇപ്പോൾ ആളുകൾ മറന്നിട്ടുണ്ടാകില്ല. തുടർന്ന് 500, 1000 നോട്ടുകൾ പ്രധാനമന്ത്രി മോദി നിരോധിച്ചത് ഇത് കള്ളപ്പണം തിരികെ കൊണ്ടുവരുമെന്ന പ്രഖ്യാപനത്തോടെയാണ്. എന്നാൽ എത്ര കള്ളപ്പണം തിരിച്ചെത്തിയെന്ന് അറിയില്ല, എന്നാൽ ഈ പ്രക്രിയയിൽ രാജ്യത്തിന്റെ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥ തീർച്ചയായും തകർന്നു.

ഇപ്പോൾ 2000 നോട്ട് നിരോധിച്ചുകൊണ്ട്, ഇന്ന് മെയ് 19 ന് ആർബിഐ പുറത്തിറക്കിയ റിലീസ് അനുസരിച്ച്, 2000 രൂപ നോട്ട് പ്രചാരത്തിൽ നിന്ന് പിൻവലിച്ചു, പക്ഷേ അത് നിയമപരമായി തുടരും. 2016 നവംബറിലാണ് 2000 രൂപയുടെ ഈ നോട്ട് അവതരിപ്പിച്ചത്. റിസർവ് ബാങ്കിന്റെ ഉത്തരവ് അനുസരിച്ച്, നിങ്ങളുടെ പക്കൽ 2000 രൂപയുടെ നോട്ട് ഉണ്ടെങ്കിൽ, മെയ് 23 മുതൽ സെപ്റ്റംബർ 30 വരെ ബാങ്കിൽ പോയി 2000 നോട്ട് മാറ്റാം. രണ്ടായിരത്തിന്റെ 10 നോട്ടുകൾ ഒരേസമയം മാറ്റാം.

ബാങ്കുകൾക്ക് ഈ നോട്ട് നൽകാൻ റിസർവ് ബാങ്ക് വിസമ്മതിച്ചു, ഇത് ഇപ്പോഴും കറൻസിയാണെന്ന് പറഞ്ഞിട്ടുണ്ടെങ്കിലും ഈ നോട്ട് നിങ്ങളുടെ പക്കലുണ്ടെങ്കിൽ നിങ്ങൾ പരിഭ്രാന്തരാകേണ്ടതില്ല. മെയ് 23 മുതൽ സെപ്തംബർ 30 വരെ ബാങ്കിൽ പോയി ഈ നോട്ട് മാറ്റാം. 2000 രൂപ നോട്ട് എടുത്ത് നോട്ട് നിരോധനം പരിഗണിക്കേണ്ടതില്ലെന്നാണ് ആർബിഐ വ്യക്തമാക്കുന്നത്. ഈ 2000 രൂപ നോട്ട് നിങ്ങൾക്ക് ഇപ്പോൾ വിപണിയിൽ വാങ്ങാം എന്ന് മനസ്സിലാക്കുക. കടയുടമക്കോ പെട്രോൾ പമ്പ് വ്യക്തിക്കോ നിങ്ങളിൽ നിന്ന് 2000 നോട്ട് സ്വീകരിക്കാൻ വിസമ്മതിക്കാനാവില്ല. സെപ്റ്റംബർ 30 വരെ ബാങ്കിൽ പോയി നിങ്ങൾക്ക് ഈ നോട്ട് എളുപ്പത്തിൽ മാറ്റാം.

ഇത് നോട്ട് അസാധുവാക്കലല്ലെന്ന് ആർബിഐ പറഞ്ഞേക്കാം, എന്നാൽ ഒരേസമയം 20,000 രൂപ മാത്രമേ തിരികെ നൽകാനാകൂ. നോട്ട് അസാധുവാക്കലിന് ശേഷം 2016-ൽ പുറത്തിറക്കിയ 2000 നോട്ട് 1934 ലെ ആർബിഐ ആക്‌ട് സെക്ഷൻ 24 (1) പ്രകാരം കൊണ്ടുവന്നു, എന്നാൽ വലിയ നോട്ട് ആയതിനാൽ ഈ നോട്ട് കുറച്ച് ദിവസങ്ങൾക്ക് ശേഷം പ്രചാരത്തിലില്ല. 2018-19ൽ 2000 രൂപ നോട്ടുകളുടെ അച്ചടി നിർത്തിയതായി റിസർവ് ബാങ്കിന്റെ റിപ്പോർട്ട്. കഴിഞ്ഞ രണ്ട് വർഷമായി 2000 രൂപയുടെ ഒരു നോട്ട് പോലും അച്ചടിച്ചിട്ടില്ലെന്ന് 2021ൽ കേന്ദ്രമന്ത്രി അനുരാഗ് താക്കൂർ ലോക്‌സഭയിൽ അറിയിച്ചിരുന്നു.

ലേഖനത്തിനു കടപ്പാട്

janjwar -ഹിന്ദി ഓൺലൈൻ മീഡിയ

Comments

Your email address will be not published