rain

2023ലെ കാലവർഷത്തെക്കുറിച്ചുള്ള ചില ആദ്യ പ്രവചനങ്ങൾ

INSIGHT

ഏപ്രിൽ 11 ന്, ഇന്ത്യൻ കാലാവസ്ഥാ വകുപ്പ് (IMD) വരാനിരിക്കുന്ന മൺസൂൺ സീസണിലെ ആദ്യത്തെ ദീർഘദൂര പ്രവചനം പുറത്തിറക്കി. പ്രവചനമനുസരിച്ച്, ഈ വർഷം ഇന്ത്യയിൽ സാധാരണ മൺസൂൺ മഴ ലഭിക്കാൻ 35 ശതമാനം സാധ്യതയുണ്ട്.

അതേ പത്രക്കുറിപ്പിൽ, മൺസൂൺ മഴ സാധാരണയിലും കുറവോ കുറവോ ആയിരിക്കാനുള്ള 51 ശതമാനം സാധ്യതയിലേക്കാണ് ഐഎംഡി വിരൽ ചൂണ്ടുന്നത്. അതിനാൽ, സാങ്കേതികമായി, ഈ വർഷം സാധാരണയിലും താഴെയുള്ള മഴയുടെ ന്യായമായ സാധ്യതയെക്കുറിച്ച് IMD മുന്നറിയിപ്പ് നൽകുന്നു. IMD ജൂണിൽ കൂടുതൽ കൃത്യവും ഗ്രാനുലറൈസ് ചെയ്തതുമായ മൺസൂൺ പ്രവചനം രണ്ടാമതും പുറത്തിറക്കുന്നു, മികച്ച വിലയിരുത്തലുകൾക്കായി ഞങ്ങൾ കാത്തിരിക്കേണ്ടിവരും. അതേസമയം, ആദ്യ പ്രവചനം ഉപയോഗിച്ച് ഞങ്ങൾ വിശകലനം ചെയ്യുന്നു.

ഇന്ത്യൻ മൺസൂൺ
ഇന്ത്യൻ മൺസൂൺ പരമ്പരാഗതമായി നാല് മാസമാണ്: ജൂൺ മുതൽ സെപ്റ്റംബർ വരെ. രാജ്യത്ത് ലഭിക്കുന്ന വാർഷിക മഴയുടെ 75 ശതമാനവും ഈ നാല് മാസങ്ങളിലാണ്. ജൂലൈ, ഓഗസ്റ്റ് മാസങ്ങളിലെ രണ്ട് മധ്യമാസങ്ങളിലാണ് ഏറ്റവും കൂടുതൽ മഴ ലഭിക്കുന്നത് (മൊത്തം മൺസൂൺ മഴയുടെ 30 ശതമാനം വീതം). കാലക്രമേണ, ഇന്ത്യൻ മൺസൂൺ ചുരുങ്ങി (ദീർഘകാല ശരാശരി (എൽപിഎ) താഴോട്ട് പരിഷ്കരിച്ചു) കൂടാതെ മിക്ക മഴയും സീസണിന്റെ അവസാനത്തിലേക്ക് മാറി, ഒക്ടോബറിൽ ഈയിടെയായി അമിതമായ മഴ ലഭിച്ചു.

മൺസൂൺ ഇന്ത്യയെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം നിർണായകമാണ്. ജലസേചന പദ്ധതികൾക്കായി വൻതുക ചെലവഴിക്കുന്നുണ്ടെങ്കിലും രാജ്യത്തിന്റെ മൊത്ത വിളകളുടെ (ജിസിഎ) 53 ശതമാനം മാത്രമേ ജലസേചനമുള്ളൂ. കൂടാതെ, ഇന്ത്യ സൃഷ്ടിച്ച-ജലസേചന-ശേഷിയും വിനിയോഗിച്ച-ജലസേചന-ശേഷിയും തമ്മിലുള്ള വലിയ വിടവുകളുമായി പിടിമുറുക്കുന്നത് തുടരുന്നു.

 

ഇന്ത്യൻ വരൾച്ചകൾ

IMD പ്രകാരം, മൺസൂൺ മഴ മൊത്തത്തിൽ അതിന്റെ എൽപിഎ മൂല്യത്തിന്റെ 10 ശതമാനത്തിൽ താഴെയാകുകയും ഇന്ത്യയുടെ 20 ശതമാനത്തിലധികം പ്രദേശത്തെ ബാധിക്കുകയും ചെയ്യുമ്പോൾ, അത് അഖിലേന്ത്യാ വരൾച്ച വർഷമായി വർഗ്ഗീകരിച്ചിരിക്കുന്നു. കഴിഞ്ഞ മൂന്ന് ദശാബ്ദങ്ങളിൽ, ഇന്ത്യ അഞ്ച് വർഷങ്ങളിൽ വരൾച്ച കണ്ടു: 2002, 2004, 2009, 2014, 2015. 2018-ൽ മൺസൂൺ കമ്മി ഉയർന്നതാണെങ്കിലും, LPA വ്യതിയാനം (-) 9 ശതമാനം, വർഷം വരൾച്ച വർഷമായി കുറഞ്ഞു.

ഈ 30 വർഷത്തിനിടയിലെ ഏറ്റവും വലിയ വരൾച്ച 2009-ൽ 21.8 ശതമാനം കമ്മിയായിരുന്നു. 2014-ലെയും 2015-ലെയും വരൾച്ചയും അതുല്യമായിരുന്നു, കാരണം അതിന്റെ 113 വർഷത്തെ മഴയുടെ ചരിത്രത്തിൽ, ഇതിന് മുമ്പ് മൂന്ന് തവണ മാത്രമാണ് തുടർച്ചയായ വരൾച്ചയ്ക്ക് ഇന്ത്യ സാക്ഷ്യം വഹിച്ചത്: 1904/1905, 1965/1966, 1986/1987.

എൽ നിനോയും ഇന്ത്യൻ വരൾച്ചയും

ലോകം പരസ്പരം ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു എന്നതിന്റെ മറ്റൊരു ഉദാഹരണമാണ് എൽ നിനോ. പസഫിക് സമുദ്രത്തിലെ ജലം (3.4 സോണിൽ) ചൂടാകുമ്പോൾ (ജനുവരി മുതൽ സെപ്റ്റംബർ വരെയുള്ള മാസങ്ങളിൽ), ഇന്ത്യയുടെ തെക്കുപടിഞ്ഞാറൻ മൺസൂൺ ദുർബലമാകുന്നു. ഈ ജലം തണുക്കുമ്പോൾ (തുടർച്ചയായി കുറച്ച് സമയത്തേക്ക് കുറഞ്ഞത് 0.5 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസ് വരെ), ഈ പ്രതിഭാസത്തെ ലാ നിന എന്ന് വിളിക്കുന്നു, അത് നല്ല ഇന്ത്യൻ മൺസൂണുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു. എൽ നിനോയും ലാ നിനയും തമ്മിലുള്ള ആന്ദോളനത്തെ ENSO (എൽ നിനോ-സതേൺ ആന്ദോളനം) എന്ന് വിളിക്കുന്നു, ഇത് മൂന്ന് മുതൽ ഏഴ് വർഷം വരെ നീണ്ടുനിൽക്കും.

എൽ നിനോയും ഇന്ത്യൻ മൺസൂണും തമ്മിലുള്ള ബന്ധം യാന്ത്രികവും നേരിട്ടുള്ളതുമല്ല. 1951 മുതൽ, 15 എൽ നിനോ വർഷങ്ങളുണ്ടായി, അതിൽ ഒമ്പത് വർഷങ്ങളിൽ മാത്രമാണ് ഇന്ത്യ വരൾച്ച നേരിട്ടത്. ഇത് എൽ നിനോയുടെ 60 ശതമാനവും ഇന്ത്യയെ വരൾച്ചയായി മാറ്റാനുള്ള സാധ്യതയിലേക്കാണ് വിവർത്തനം ചെയ്യുന്നത്. കഴിഞ്ഞ എൽ നിനോ വർഷം 2018-19 ആയിരുന്നു, ഇന്ത്യയുടെ മൺസൂൺ കമ്മി 9 ശതമാനമായിരുന്നു, 10 ശതമാനം വരൾച്ചയുടെ പരിധിയിൽ നിന്ന് ഏകദേശം 1 ശതമാനം കുറവാണ്. ഇന്ത്യൻ ഓഷ്യൻ ദ്വിധ്രുവം (ഐഒഡി), യുറേഷ്യ സ്നോ കവർ എന്നിവ പോലുള്ള മറ്റ് കാലാവസ്ഥാ സംവിധാനങ്ങളാകാം ഈ കേസിലെ വ്യത്യസ്ത ഘടകങ്ങൾ.

എൽ നിനോ പോലെ, IOD സമുദ്രജലത്തെ ചൂടാക്കുന്ന ഒരു പ്രതിഭാസത്തെ സൂചിപ്പിക്കുന്നു. എന്നാൽ ഇത്തവണ സമുദ്രം ഇന്ത്യൻ മഹാസമുദ്രമാണ്, എൽ നിനോയിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി ഇന്ത്യൻ മഹാസമുദ്രത്തിലെ ജലം ചൂടാക്കുന്നത് ഇന്ത്യൻ മൺസൂണിന് പ്രയോജനകരമാണ്. അതുപോലെ, യുറേഷ്യയുടെ മഞ്ഞുമൂടിയ നമ്മുടെ മൺസൂണുകൾക്ക് പ്രധാനമാണ്. മഞ്ഞുവീഴ്ച കുറവാണെങ്കിൽ നല്ല മഴ ലഭിക്കും.

നല്ലതും ചീത്തയും

യുണൈറ്റഡ് സ്റ്റേറ്റ്‌സിന്റെ നാഷണൽ ഓഷ്യാനിക് ആൻഡ് അറ്റ്‌മോസ്ഫെറിക് അഡ്മിനിസ്‌ട്രേഷൻ (NOAA ENSO അപ്‌ഡേറ്റ് ഏപ്രിൽ 24) പ്രകാരം മെയ്-ജൂലൈ മാസങ്ങളിൽ എൽ നിനോ വികസിക്കാനുള്ള സാധ്യത 62 ശതമാനമാണ്.

ഓസ്‌ട്രേലിയ ഗവൺമെന്റിന്റെ ബ്യൂറോ ഓഫ് മെറ്റീരിയോളജി പ്രകാരം ഐഒഡി വരും മാസങ്ങളിൽ പോസിറ്റീവ് ആകാൻ സാധ്യതയുണ്ട്.

ജനുവരിയിൽ യുറേഷ്യയിലെ മഞ്ഞുവീഴ്ച കഴിഞ്ഞ 67 വർഷത്തിനിടയിലെ ഏറ്റവും കുറഞ്ഞ ഒമ്പതാമത്തെ മഞ്ഞുവീഴ്ചയാണ്.

അതിനാൽ, എൽ നിനോ ഇന്ത്യയുടെ മൺസൂണിനെ വലിച്ചെറിയാൻ സാധ്യതയുണ്ടെങ്കിലും, ഐഒഡിയും യുറേഷ്യ സ്നോ കവറും അതിനെ ശക്തിപ്പെടുത്തണം. മൊത്തം ഫലം കാണാൻ കാത്തിരിക്കേണ്ടി വരും.

ആഭ്യന്തരമായി, ഈ വർഷം വരാനിരിക്കുന്ന ഖാരിഫ് വിളയ്ക്ക് രണ്ട് ഘടകങ്ങൾ അനുകൂലമാണ്. ഒന്ന്, രാജ്യത്തെ ജലസംഭരണികളിലെ ജലനിരപ്പ് തികച്ചും തൃപ്തികരമാണ്. CWC പ്രകാരം, കഴിഞ്ഞ 10 വർഷത്തെ ശരാശരി സംഭരണത്തിന്റെ 120 ശതമാനമാണ് റിസർവോയറുകൾ. രണ്ട്, 2022 ഒക്ടോബറിലും 2023 മാർച്ചിലും വൈകി പെയ്ത മഴ കാരണം മണ്ണിലെ ഈർപ്പം മികച്ചതാണ്.

Comments

Your email address will be not published