modi

സ്വേച്ഛാധിപത്യത്തിൽ ഇന്ത്യ 46-ാം സ്ഥാനത്ത്, ലോകത്തെ ഏറ്റവും വലിയ ജനാധിപത്യ രാജ്യത്ത് സംഭവിക്കുന്നത്

SOCIETY

ആദ്യമായി തയ്യാറാക്കപ്പെട്ട ആഗോള ഇംപ്യൂണിറ്റി ഇൻഡക്സിൽ ഇന്ത്യ 46-ാം സ്ഥാനത്താണ്, അതായത് 45 രാജ്യങ്ങൾ മാത്രമാണ് ഈ കാര്യത്തിൽ കാര്യത്തിൽ നമ്മെക്കാൾ മുന്നിലുള്ളത്. impunity എന്നാൽ സ്വേച്ഛാധിപത്യം എന്നാണ് അർത്ഥമാക്കുന്നത് – അവിടെ അധികാരത്തിന് ജനങ്ങളോട് യാതൊരു ഉത്തരവാദിത്തവുമില്ല.
സ്വേച്ഛാധിപത്യം ഉള്ളിടത്ത് ക്രമസമാധാന സംവിധാനവും വിഭജിക്കപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു.
ഗൗതം അദാനിക്കെതിരെ എല്ലാ ആരോപണങ്ങളും ഉണ്ടായിട്ടും സർക്കാർ അദ്ദേഹത്തെ പ്രതിരോധിക്കുന്നു, അന്വേഷണ ഏജൻസികൾ എന്ന് വിളിക്കപ്പെടുന്നവർ ദൂരെ നിന്ന് ഈ കാഴ്ച്ചപ്പാട് വീക്ഷിക്കുന്നു. മറുവശത്ത്, ഒരു ഡോക്യുമെന്ററി കാണിക്കുമ്പോൾ, ആദായ നികുതി സർവേ എന്ന് വിളിക്കപ്പെടുന്ന ബിബിസി ഓഫീസിൽ തിരക്കിട്ട് ആരംഭിക്കുന്നു. ബിജെപി നേതാക്കളും അനുഭാവികളും പരസ്യമായി കൊല്ലുമെന്ന് ഭീഷണിപ്പെടുത്തുന്നു, പക്ഷേ ഇത് പ്രകോപനപരമായ പ്രസംഗമല്ല, മറുവശത്ത്, സാമൂഹിക സൗഹാർദ്ദത്തെക്കുറിച്ച് സംസാരിക്കുന്നവരെ രാജ്യദ്രോഹികളായി പ്രഖ്യാപിക്കുന്നു.

മുൻ ബ്രിട്ടീഷ് വിദേശകാര്യ സെക്രട്ടറി ഡേവിഡ് മിലിബാൻഡും ബ്യൂണസ് ഐറിസ് സർവകലാശാലയിലെ പ്രൊഫസർ മോണിക്ക പിന്റോയും യുറേഷ്യ ഗ്രൂപ്പും ചിക്കാഗോ കൗൺസിൽ ഓൺ ഗ്ലോബൽ അഫയേഴ്സും ചേർന്ന് ലോകത്തിലെ ആദ്യത്തെ വേൾഡ് ഇംപ്യൂണിറ്റി അറ്റ്‌ലസ് പുറത്തിറക്കി. ഇതോടൊപ്പം, ആദ്യത്തെ വേൾഡ് ഇംപ്യൂണിറ്റി ഇൻഡക്സും പുറത്തിറങ്ങി, അതിൽ 163 രാജ്യങ്ങളെ ശിക്ഷാനടപടിയുടെയോ സ്വേച്ഛാധിപത്യത്തിന്റെയോ അടിസ്ഥാനത്തിൽ തുടർച്ചയായി റാങ്ക് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. ഏറ്റവും സ്വേച്ഛാധിപത്യ രാജ്യം ഒന്നാം സ്ഥാനത്തും ഏറ്റവും കുറഞ്ഞ സ്വേച്ഛാധിപത്യ രാജ്യം അവസാനമായും റാങ്ക് ചെയ്യുന്നു.

അധികാര ദുർവിനിയോഗം, ഉത്തരവാദിത്തമില്ലാത്ത അധികാരം, അക്രമം, മനുഷ്യാവകാശ ലംഘനങ്ങൾ, കുറ്റവാളികൾക്കുള്ള ശിക്ഷ, സാമ്പത്തിക ചൂഷണം, പരിസ്ഥിതി നാശം എന്നിവയാണ് ഈ സൂചികയുടെ വ്യാപ്തി. ഈ തീമുകൾക്ക് കീഴിൽ മൊത്തം 69 പാരാമീറ്ററുകളിൽ രാജ്യങ്ങളെ വിലയിരുത്തിയിട്ടുണ്ട്. ഈ സൂചികയിലെ ഓരോ രാജ്യത്തിനും 0-നും 5-നും ഇടയിലുള്ള സ്‌കോർ നൽകിയിരിക്കുന്നു – ഏറ്റവും ഉയർന്ന സ്‌കോർ അർത്ഥമാക്കുന്നത് ഏറ്റവും സ്വേച്ഛാധിപത്യ ഭരണകൂടവും ഏറ്റവും കുറഞ്ഞ സ്‌കോർ അർത്ഥമാക്കുന്നത് ഏറ്റവും ഉത്തരവാദിത്തമുള്ള ഭരണകൂടവുമാണ്. ഒന്നാം സ്ഥാനത്തുള്ള അഫ്ഗാനിസ്ഥാന് 4.25 പോയിന്റും അവസാന സ്ഥാനത്തുള്ള ഫിൻലൻഡിന് 0.29 പോയിന്റുമാണ്.

ഈ സൂചികയിൽ മൊത്തം സ്‌കോർ 2.89, ജനാധിപത്യത്തിന്റെ മാതാവ് എന്ന് വിളിക്കപ്പെടുന്ന വിശ്വഗുരു, ജി20 അധ്യക്ഷസ്ഥാനം അമൃത് കാലിൽ മുങ്ങി, ഇന്ത്യയുടെ സ്ഥാനം 46-ാം സ്ഥാനത്താണ്. പ്രത്യക്ഷത്തിൽ നമ്മെക്കാൾ സ്വേച്ഛാധിപത്യമുള്ള 45 രാജ്യങ്ങൾ മാത്രമേ ലോകത്തുള്ളൂ. സാമൂഹിക അതിക്രമങ്ങളുടെ കാര്യത്തിൽ ലോകത്ത് ഏഴാം സ്ഥാനത്തും മനുഷ്യാവകാശ ലംഘനങ്ങളിൽ 37ാം സ്ഥാനത്തും പരിസ്ഥിതി നാശത്തിൽ 20ാം സ്ഥാനത്തുമാണ് ഇന്ത്യ.

ഇംപ്യൂണിറ്റി ഇൻഡക്സിൽ അവസാനമായി, അതായത് ഏറ്റവും കുറഞ്ഞ സ്വേച്ഛാധിപത്യം, ഫിൻലൻഡാണ്. ഇതിന് മുമ്പുള്ള രാജ്യങ്ങൾ – ഡെന്മാർക്ക്, സ്വീഡൻ, നോർവേ, ജർമ്മനി, അയർലൻഡ്, ഓസ്ട്രിയ, സ്വിറ്റ്സർലൻഡ്, ലക്സംബർഗ്, ന്യൂസിലാൻഡ്. ഈ സൂചികയിൽ ഒന്നാം സ്ഥാനം, അതായത് ഏറ്റവും സ്വേച്ഛാധിപത്യ രാജ്യം, അഫ്ഗാനിസ്ഥാനാണ്. സിറിയ, യെമൻ, മ്യാൻമർ, സെൻട്രൽ ആഫ്രിക്കൻ റിപ്പബ്ലിക്, സുഡാൻ, ഇറാഖ്, ബുറുണ്ടി, കോംഗോ, ചാഡ് എന്നിവയാണ് തൊട്ടുപിന്നിൽ.

നമ്മുടെ അയൽരാജ്യങ്ങളിൽ ഒന്നാം സ്ഥാനത്തുള്ള അഫ്ഗാനിസ്ഥാനും 16-ാം സ്ഥാനത്തുള്ള പാക്കിസ്ഥാനും 20-ാം സ്ഥാനത്തുള്ള ബംഗ്ലാദേശും മാത്രമാണ് ഇന്ത്യയെക്കാൾ മോശമായത്. ചൈനയും 48-ാം സ്ഥാനത്താണ്, അതായത് ഇന്ത്യയേക്കാൾ മികച്ച സ്ഥാനത്താണ് ചൈന. നേപ്പാൾ 64-ാം സ്ഥാനത്തും ശ്രീലങ്ക 77-ാം സ്ഥാനത്തും ഭൂട്ടാൻ 112-ാം സ്ഥാനത്തുമാണ്. വലുതും സമ്പന്നവുമായ രാജ്യങ്ങളിൽ 27-ാം സ്ഥാനത്താണ് റഷ്യ ഏറ്റവും സ്വേച്ഛാധിപത്യം. യുഎസ് 118-ാം സ്ഥാനത്തും കാനഡ 142-ാം സ്ഥാനത്തും ഓസ്‌ട്രേലിയ 145-ാം സ്ഥാനത്തും യുണൈറ്റഡ് കിംഗ്ഡം 147-ാം സ്ഥാനത്തും ജപ്പാൻ 148-ാം സ്ഥാനത്തുമാണ്.

ലോകത്തെ മനുഷ്യാവകാശങ്ങളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട എല്ലാ സൂചികകളും ഇന്ത്യയെ ഏറ്റവും താഴെയാണ് റാങ്ക് ചെയ്യുന്നതെന്ന് വ്യക്തമാണ്, എന്നാൽ ഇതിൽ നിന്ന് പാഠം ഉൾക്കൊണ്ട് പുരോഗതിയുടെ പാത സ്വീകരിക്കുന്നതിന് പകരം, അത്തരം സൂചികയെക്കുറിച്ചുള്ള വാർത്തകൾ മാധ്യമങ്ങളിൽ നിന്ന് അപ്രത്യക്ഷമാക്കുകയും അത് വായിക്കാതെയും സർക്കാർ ചെയ്യുന്നു. അതിനെ വിദേശ ഗൂഢാലോചന എന്ന് വിളിക്കുന്നു.

കടപ്പാട് മഹേന്ദ്ര പാണ്ഡെ

janjwar.com

Comments

Your email address will be not published