sania

ടെന്നീസ് കോർട്ട് വിടുന്ന സാനിയ അഭിമാനപൂർവം ഇന്ത്യക്ക്‌ നൽകിയത്

OPINION

വിസ്മയകരമായ ഒരു വിജയഗാഥയുടെ അവസാന മത്സരമായിരുന്നു അത്. ഡബ്ല്യുടിഎ ദുബായ് ഇവന്റിൽ കൃത്യം ഒരു മണിക്കൂറിനുള്ളിൽ റഷ്യൻ ജോഡികളായ വെർനോകിയ കുഡെർമെറ്റോവ-ലിയുഡ്‌മില സാംസോനോവ സഖ്യത്തോട് സാനിയ മിർസയും അവളുടെ അമേരിക്കൻ പങ്കാളി മാഡിസൺ കീസും 4-6 0-6 ന് പരാജയപ്പെട്ടു.
സാനിയ മിർസയുടെ ടെന്നീസ് കോർട്ടിൽ നിന്നുള്ള വിടപറച്ചിൽ ആയിരുന്നു അത്.
ഇരുപതു വർഷം നീണ്ടുനിന്ന തന്റെ അന്തരാഷ്ട്ര ടെന്നീസ് ജീവിതത്തിൽ നിന്നുള്ള മുപ്പത്താറുകാരിയായ സാനിയയുടെ മടക്കം

ഒരു മാസം മുമ്പ് സാനിയ തന്റെ അവസാന ഗ്രാൻഡ്സ്ലാം കളിച്ചു, കൂടാതെ ഓസ്‌ട്രേലിയൻ ഓപ്പണിൽ സ്വദേശീയനായ രോഹൻ ബൊപ്പണ്ണയ്‌ക്കൊപ്പം റണ്ണർഅപ്പ് ഫിനിഷോടെ അവസാനിച്ചു.

ഇപ്പോൾ ദുബായിൽ സ്ഥിരതാമസമാക്കിയ സാനിയ , തന്റെ രണ്ടാമത്തെ വീടായ ദുബൈയിൽ അവസാന ടൂർണമെന്റിൽ ഒരു വിജയത്തെ സ്വപ്നം കണ്ടു , എന്നാൽ അത് നേടിയില്ലെങ്കിലും തന്റെ നീണ്ട കരിയറിൽ , അതിൽ 43 ഡബ്ല്യുടിഎ ഡബിൾസ് കിരീടങ്ങളും ഒരു സിംഗിൾസ് ട്രോഫിയും നേടി.

അനവസരത്തിലുള്ള വിവാദങ്ങൾ സാനിയയെ ഉടനീളം വേട്ടയാടിയതിനാൽ വിജയം മാത്രമല്ല അവളുടെ രണ്ട് പതിറ്റാണ്ട് നീണ്ട കരിയറിലെ ഹൈലൈറ്റ്. ചിലപ്പോഴൊക്കെ അവൾ അചഞ്ചലയായി തുടരുകയും പലതും ആദ്യമായി നേടുകയും ചെയ്തു. ചിലപ്പോൾ ഇന്ത്യയിൽ കളിക്കില്ലെന്ന് കരുതുന്ന പരിധി വരെ അവൾ തകർന്നു.

2008-ൽ ഓസ്‌ട്രേലിയയിൽ നടന്ന ഹോപ്‌മാൻ കപ്പിൽ ത്രിവർണ്ണ പതാകയെ അനാദരിച്ചുവെന്നാരോപിച്ച് ഇന്ത്യയോടുള്ള സ്‌നേഹവും വിശ്വസ്തതയും തെളിയിക്കേണ്ടി വന്നപ്പോഴായിരുന്നു അത്.

പാകിസ്ഥാൻ ക്രിക്കറ്റ് താരം ഷൊയ്ബ് മാലിക്കുമായുള്ള വിവാഹത്തോടനുബന്ധിച്ച് പാക്കിസ്ഥാന്റെ മരുമകൾ എന്ന് വിളിക്കപ്പെട്ടപ്പോഴായിരുന്നു അവൾക്ക് നേരെയുണ്ടായ ഏറ്റവും മോശമായ പരിഹാസം. തെലങ്കാന അവരെ അവരുടെ സംസ്ഥാന അംബാസഡറായി തിരഞ്ഞെടുത്തതിന് ശേഷമായിരുന്നു ഇത്. ഇതെല്ലാം, അവൾക്ക് പ്രചോദനം നൽകുന്ന ഓൺ-കോർട്ട് വിജയം ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും.

എല്ലാത്തിനുമുപരി, ഇന്ത്യയിൽ നിന്ന് എത്രപേർ ടോപ്പ്-30 ടെന്നീസ് കളിക്കാരായി? മേജറിൽ എത്രപേർ മികവ് പുലർത്തി? ഫോർമാറ്റുകളിലുടനീളം എത്രപേർ ലോക ഒന്നാം സ്ഥാനത്തെത്തി? വർഷാവസാന ചാമ്പ്യൻഷിപ്പിൽ എത്രപേർ വിജയിച്ചു?

 

പുരുഷ ടെന്നീസിൽ വിരലിലെണ്ണാവുന്നവർ, വനിതാ ടെന്നീസിൽ സാനിയ മാത്രം.

സാനിയ നേടിയ നേട്ടത്തിന് അടുത്തെത്താൻ പോലും തോന്നുന്ന ഒരു കളിക്കാരനും കാഴ്ചയിൽ ഇല്ല. വിടവ് വളരെ വലുതാണ്,  തലയുയർത്തിപ്പിച്ചു കോർട്ടിൽ നിൽക്കാൻ സാനിയയ്ക്ക് ശേഷമുള്ള മറ്റൊരാൾ ഇന്ത്യയിൽ  ഇല്ലന്നുള്ളതും സത്യമാണ് .

2003 ൽ പ്രോ ആയി മാറിയ 36 കാരിയായ സാനിയ, സ്വിസ് ഇതിഹാസം മാർട്ടിന ഹിംഗിസിനൊപ്പം മൂന്ന് വനിതാ ഡബിൾസ് ഉൾപ്പെടെ ആറ് ഗ്രാൻഡ് സ്ലാം കിരീടങ്ങളുമായി മത്സര ടെന്നീസിൽ നിന്ന് പുറത്തായി.

തന്റെ മൂന്ന് മിക്‌സഡ് ഡബിൾസുകളിൽ രണ്ടെണ്ണം അവർ മഹേഷ് ഭൂപതിയുമായി (2009 ഓസ്‌ട്രേലിയൻ ഓപ്പണും 2012 ഫ്രഞ്ച് ഓപ്പണും) നേടി. ബ്രൂണോ സോറസിനൊപ്പം യുഎസ് ഓപ്പൺ ട്രോഫി നേടി. എന്നിരുന്നാലും, ഏറ്റവും വലിയ ഘട്ടത്തിൽ വിജയം ഒഴിഞ്ഞുമാറി: ഒളിമ്പിക്സ്. 2016ലെ റിയോ ഗെയിംസിൽ വെങ്കലം നേടുന്നതിന് അടുത്തായിരുന്നുവെങ്കിലും ബൊപ്പണ്ണയുമായുള്ള പ്ലേ ഓഫ് പരാജയപ്പെട്ടു.

Comments

Your email address will be not published