american police

അമേരിക്കൻ പോലീസ് 2022ൽ ജോലിക്കിടെ വെടിവെച്ചു കൊലപ്പെടുത്തിയ1176 പേരിൽ ഭൂരിപക്ഷവും കറുത്ത വംശജർ

OFFBEAT

പോലീസ് ഡ്യൂട്ടിക്കിടെയുള്ള കൊലപാതകങ്ങൾ നിരീക്ഷിക്കുന്ന ഒരു എൻ‌ജി‌ഒ മാപ്പിംഗ് പോലീസ് വയലൻസിന്റെ റിപ്പോർട്ടുകൾ പ്രകാരം 2022 ൽ യുഎസിൽ പോലീസ് റെക്കോർഡ് ആളുകളെ കൊന്നു. മാപ്പിംഗ് പോലീസ് വയലൻസ് എന്ന പേരിൽ ഒരു സർക്കാരിതര സംഘടന പ്രസിദ്ധീകരിച്ച പുതിയ റിപ്പോർട്ട് അനുസരിച്ച്, യുഎസിൽ 2022 ൽ പോലീസ് 1176 പേരെ കൊന്നു, ഈ സംഖ്യ 2013 ന് ശേഷമുള്ള ഏറ്റവും ഉയർന്നതാണ്.

2013 മുതൽ എല്ലാ വർഷവും ഈ സംഘടന ഡ്യൂട്ടിക്കിടെ പോലീസ് നടത്തിയ കൊലപാതകങ്ങളുടെ വിശദാംശങ്ങൾ പ്രസിദ്ധീകരിക്കുന്നു. ഈ സംഘടന പറയുന്നതനുസരിച്ച്, യഥാർത്ഥ കൊലപാതകങ്ങൾ ഇതിന്റെ ഇരട്ടിയിലേറെയാണ്, എന്നാൽ മിക്ക കേസുകളിലും പോലീസ് വകുപ്പ് വിവരങ്ങൾ മറയ്ക്കുന്നു. മതിയായ വിശദാംശങ്ങളുടെ അഭാവം മൂലം അത്തരം കൊലപാതകങ്ങൾ അവരുടെ റിപ്പോർട്ടുകളിൽ പട്ടികപ്പെടുത്തിയിട്ടില്ല. മാപ്പിംഗ് പോലീസ് വയലൻസ് അടിസ്ഥാനപരമായി മനുഷ്യാവകാശങ്ങൾക്കായി പ്രവർത്തിക്കുന്ന അഭിഭാഷകരുടെ ഒരു സംഘടനയാണ്, അതിന്റെ റിപ്പോർട്ട് അനുസരിച്ച്, 2021-ൽ 1145, 2020-ൽ 1152, 2019-ൽ 1097, 2018-ൽ 1140, വർഷത്തിൽ 1089. 2017.

2022-ലെ കൊലപാതകങ്ങൾ കണക്കാക്കിയാൽ, ഡ്യൂട്ടിക്കിടെ ഓരോ മാസവും ശരാശരി 100 പേർ പോലീസ് കൊലപ്പെടുത്തിയെന്ന് വ്യക്തമാകും, ഇത് പ്രതിദിനം 3 കൊലപാതകങ്ങളുടെ പശ്ചാത്തലത്തിലും കാണാൻ കഴിയും. 2020-ൽ ജോർജ്ജ് ഫ്‌ളോയിഡിനെ പോലീസ് കൊലപ്പെടുത്തിയതിന് ശേഷം ഉയർന്നുവന്ന ബ്ലാക്ക് ലൈവ്‌സ് മാറ്റർ പ്രസ്ഥാനം അമേരിക്കയുടെ ചരിത്രത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ പ്രസ്ഥാനമായി മാറിയ ഒരു രാജ്യത്തെ മനുഷ്യാവകാശ പാഠങ്ങൾ ലോകത്തിന് പഠിപ്പിക്കുന്ന ഒരു രാജ്യത്തിന്റെ കണക്കുകളാണിത്. ലോകമെമ്പാടുമുള്ള പിന്തുണയും ലഭിച്ചു. ഇതിന് ശേഷം അമേരിക്കയിൽ പ്രസിഡന്റ് മാറി, സർക്കാരിന്റെ പ്രത്യയശാസ്ത്രം മാറി, എന്നാൽ പോലീസിന്റെ സമീപനം മുമ്പത്തേക്കാൾ ക്രൂരമായി.

അമേരിക്കയിലെ പ്രമുഖ പത്രമായ വാഷിംഗ്ടൺ പോസ്റ്റും പോലീസ് നടത്തിയ കൊലപാതകങ്ങളുടെ വിശദാംശങ്ങൾ സൂക്ഷിക്കുന്നു. ഇതനുസരിച്ച്, പ്രതിവർഷം ശരാശരി 1000 കൊലപാതകങ്ങൾ യുഎസിൽ പോലീസ് നടത്തുന്നു, എന്നാൽ 2022 ൽ അത്തരം 1100 കൊലപാതകങ്ങൾ രേഖപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്, ഇത് വാഷിംഗ്ടൺ പോസ്റ്റ് അതിന്റെ കണക്കെടുപ്പ് ആരംഭിച്ച 2014 ന് ശേഷമുള്ള ഏറ്റവും ഉയർന്ന സംഖ്യയാണ്.

ഇതുപ്രകാരം 2015 മുതൽ ഇതുവരെ 8102 കൊലപാതകങ്ങളാണ് പോലീസ് നടത്തിയത്. വാഷിംഗ്ടൺ പോസ്റ്റ് പറയുന്നതനുസരിച്ച്, അവരുടെ സ്ഥിതിവിവരക്കണക്കുകളുടെ അടിസ്ഥാനം ഫെഡറൽ ബ്യൂറോ ഓഫ് ഇൻവെസ്റ്റിഗേഷന്റെ അല്ലെങ്കിൽ അമേരിക്കയിലെ സെൻട്രൽ ഇന്റലിജൻസ് ഏജൻസിയായ എഫ്ബിഐയുടെ ബുള്ളറ്റിനുകളാണ്. ഇതോടൊപ്പം, 2014 വരെ, അത്തരം മൊത്തം കേസുകളുടെ 50 ശതമാനത്തെക്കുറിച്ചുള്ള വിവരങ്ങൾ മാത്രമേ എഫ്ബിഐക്ക് ലഭിച്ചിരുന്നുള്ളൂവെന്നും 2021 മുതൽ അത്തരം കേസുകളിൽ മൂന്നിലൊന്ന് മാത്രമേ വിവരമുള്ളൂവെന്നും പറഞ്ഞിട്ടുണ്ട്. വ്യക്തമായും, പോലീസ് നടത്തിയ കൊലപാതകങ്ങളുടെ എണ്ണം വളരെ കൂടുതലാണ്.

വാഷിംഗ്ടൺ പോസ്റ്റ് വിശകലനം അനുസരിച്ച്, ഏറ്റവും കൂടുതൽ പോലീസ് കൊലപാതകങ്ങൾ കറുത്തവരാണ്. യുഎസിലെ മൊത്തം ജനസംഖ്യയുടെ 14 ശതമാനം മാത്രമാണ് കറുത്തവർഗ്ഗക്കാർ, എന്നാൽ പോലീസിന്റെ കൊലപാതക നിരക്ക് പ്രതിവർഷം ഒരു ദശലക്ഷം ജനസംഖ്യയിൽ 5.9 ആണ് – മറുവശത്ത്, വെള്ളക്കാർക്ക് ഈ നിരക്ക് പകുതിയിൽ താഴെയാണ്, അതായത് 2.3. പ്രതിവർഷം ഒരു ദശലക്ഷം ജനസംഖ്യ. ഈ രണ്ട് സംഖ്യകൾക്കും ഇടയിൽ ഹിസ്പാനിക് ജനസംഖ്യയുണ്ട്, അതായത് തവിട്ട് നിറമുള്ള ചർമ്മം, ഈ സംഖ്യ പ്രതിവർഷം ഒരു ദശലക്ഷം ജനസംഖ്യയിൽ 2.6 ആണ്. കൊല്ലപ്പെട്ടവരിൽ പകുതിയിലേറെയും 20നും 40നും ഇടയിൽ പ്രായമുള്ള യുവാക്കളാണ്.

മാപ്പിംഗ് പോലീസ് വയലൻസ് അതിന്റെ വിശകലനത്തിൽ പറഞ്ഞു, അത്തരം കൊലപാതകങ്ങളെ പോലീസ് സാധാരണ പോലീസ് ഏറ്റുമുട്ടലുകൾ എന്ന് വിളിക്കുന്നു, എന്നാൽ വിശകലനം ഈ ഏറ്റുമുട്ടലുകളെ വിവരിക്കുന്നില്ല, മറിച്ച് അമേരിക്കയിലെ പോലീസ് ഭരണത്തിന്റെ യാഥാർത്ഥ്യത്തെയാണ് വിവരിക്കുന്നത്. അത്തരം കൊലപാതകങ്ങളിൽ 11 ശതമാനം കുറ്റവാളികളല്ലാത്തവരാണ്, 9 ശതമാനം മാനസികരോഗികൾ, 8 ശതമാനം ട്രാഫിക് നിയമലംഘനത്തിന് ശിക്ഷിക്കപ്പെട്ടവർ, 18 ശതമാനം പേർ അഹിംസാപരമായ കുറ്റകൃത്യം ആരോപിച്ച്, 8 ശതമാനം ഗാർഹിക പീഡനത്തിന് ഇരയായവർ, 11 ശതമാനം പേർ ഇതുവരെ ചെയ്തിട്ടില്ല. ആയുധവുമായി കണ്ടെങ്കിലും കൊലപാതകം നടക്കുമ്പോൾ ആയുധം ഉണ്ടായിരുന്നില്ല. ബാക്കി 35 ശതമാനം കൊടും കുറ്റവാളികളായിരുന്നു. വ്യക്തമായും, ഈ വിശകലനത്തിൽ നിന്ന് വ്യക്തമാണ്, പതിവ് പോലീസ് ഏറ്റുമുട്ടലുകളിൽ കൊല്ലപ്പെടുന്നവരിൽ 65 ശതമാനവും ഏറ്റുമുട്ടലിനുള്ള പല കാരണങ്ങളും കാണുന്നില്ല.

അരിക്കയിൽ കറുത്തവർഗ്ഗക്കാരെ പോലീസ് കൊലപ്പെടുത്തിയതിനെക്കുറിച്ചും ഈ റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നുണ്ട്. രാജ്യത്തെ മൊത്തം ജനസംഖ്യയിൽ കറുത്തവർഗ്ഗക്കാർ 13 ശതമാനമാണെങ്കിലും പോലീസ് കൊലപാതകങ്ങളിൽ അവരുടെ എണ്ണം 24 ശതമാനത്തിലധികമാണ്. 2013 മുതൽ 2022 വരെയുള്ള കണക്കുകൾ കാണിക്കുന്നത് കറുത്തവർ കൊല്ലപ്പെടാനുള്ള സാധ്യത വെള്ളക്കാരേക്കാൾ മൂന്നിരട്ടിയാണെന്നാണ്. അമേരിക്കയിലെ വിവിധ സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ പോലും കറുത്തവർഗ്ഗക്കാരെ പോലീസ് കൊലപ്പെടുത്താനുള്ള സാധ്യത വ്യത്യസ്തമാണ്. മിനിയാപൊളിസും ചിക്കാഗോയുമാണ് കറുത്തവർഗ്ഗക്കാർക്ക് ഏറ്റവും അപകടകരമായത്. മിനിയാപൊളിസിലെയും ചിക്കാഗോയിലെയും വെള്ളക്കാരേക്കാൾ കറുത്തവർഗ്ഗക്കാർ യഥാക്രമം 28 മടങ്ങും 25 മടങ്ങും കൊല്ലപ്പെടാനുള്ള സാധ്യത കൂടുതലാണ്.

തോക്ക് അക്രമം അമേരിക്കയിലെ മാധ്യമങ്ങളും അധികാരവും വ്യാപകമായി ചർച്ച ചെയ്യപ്പെടുന്നു, എന്നാൽ പോലീസ് അക്രമത്തെക്കുറിച്ചുള്ള ചർച്ച മാധ്യമങ്ങളിൽ നിന്നും അധികാരത്തിന്റെ ഇടനാഴികളിൽ നിന്നും എല്ലായ്പ്പോഴും കാണുന്നില്ല. ലോകം മുഴുവൻ വലിയ പ്രതീക്ഷയോടെ ഉറ്റുനോക്കുന്ന ജനാധിപത്യം, അവിടത്തെ ജനാധിപത്യം പോലീസ് സംവിധാനമായി മാറിയിരിക്കുന്നു.

എഴുതിയത്:- മഹേഷ് പാണ്ഡെ (janjwar.com )

 

Comments

Your email address will be not published