PELE

ഫുട്‌ബോൾ ലോകത്തെ മഹത്തായ ഇതിഹാസം പെലെ വിടവാങ്ങുമ്പോൾ

EDITORS ROOM

നഗ്‌നപാദനായി തെരുവോരങ്ങളിൽ പന്ത് തട്ടിയ ദാരിദ്ര്യത്തിൽ നിന്ന് ആധുനിക ചരിത്രത്തിലെ ഏറ്റവും മികച്ചതും അറിയപ്പെടുന്നതുമായ അത്‌ലറ്റുകളിൽ ഒരാളായി മാറിയ, മാന്ത്രിക ബ്രസീലിയൻ ഫുട്ബോൾ താരം പെലെ, 82 ആം വയസ്സിൽ അന്തരിച്ചു, അദ്ദേഹത്തിന്റെ മകൾ വ്യാഴാഴ്ച ഇൻസ്റ്റാഗ്രാമിൽ അറിയിച്ചു .

വൻകുടലിൽ ട്യൂമർ കണ്ടെത്തിയതിനെ തുടർന്ന് കഴിഞ്ഞ മാസങ്ങളിൽ അദ്ദേഹം ആശുപത്രിയിലും പുറത്തും ചികിത്സയിലായിരുന്നു.

പെലെയുടെ പേര് എഡ്‌സൺ അരാന്റസ് ഡോ നാസിമെന്റോ, 1,281 ഗോളുകൾ നേടി ലോക റെക്കോർഡ്, മൂന്ന് തവണ ലോകകപ്പ് നേടിയ ഒരേയൊരു കളിക്കാരൻ.
ഉജ്ജ്വലമായ കഴിവുകളോടും വിജയകരമായ പുഞ്ചിരിയോടും കൂടി, സോക്കറിനെ ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും ജനപ്രിയമായ കായിക വിനോദമാക്കി മാറ്റാൻ അദ്ദേഹം സഹായിച്ചു, കൂടാതെ ഏഴ് പതിറ്റാണ്ട് നീണ്ട കരിയറിൽ മാർപ്പാപ്പമാരെയും പ്രസിഡന്റുമാരെയും ഹോളിവുഡ് താരങ്ങളെയും അദ്ദേഹം ആകർഷിച്ചു.

1940 ഒക്‌ടോബർ 23-ന് ചെറിയ മൈനാസ് ഗെറൈസ് പട്ടണമായ ട്രെസ് കോറാസെസ് അല്ലെങ്കിൽ “ത്രീ ഹാർട്ട്‌സിൽ” ജനിച്ച എഡ്‌സൺ അരാന്റേസ് ഡോ നാസിമെന്റോ തന്റെ പിതാവിൽ നിന്നാണ് കളി പഠിച്ചത്, കാൽമുട്ടിനേറ്റ പരുക്ക് മൂലം കരിയർ പാളം തെറ്റിയ ഒരു സെമി-പ്രൊഫഷണൽ കളിക്കാരനായിരുന്നു.

അദ്ദേഹത്തിന്റെ പ്രസിദ്ധമായ വിളിപ്പേരിന്റെ ഉത്ഭവം ഉൾപ്പെടെ, അദ്ദേഹത്തിന്റെ ചെറുപ്പത്തിന്റെ പല വശങ്ങളും മിഥ്യകളാൽ മറച്ചിരിക്കുന്നു. പെലെ (ചിലപ്പോൾ) പറഞ്ഞതുപോലെ, അവൻ പലപ്പോഴും അയൽപക്ക ഗെയിമുകളിൽ ഗോൾകീപ്പറായി കളിച്ചു, കുട്ടികൾ അവനെ “ബൈൽ” എന്ന പ്രാദേശിക കളിക്കാരനുമായി താരതമ്യം ചെയ്യാൻ തുടങ്ങി – കഥകൾ ഇങ്ങനെയാണ് ബ്രസീലിൽ പറഞ്ഞു കേട്ടത്.

സത്യം എന്തുതന്നെയായാലും, അവൻ പെട്ടെന്നുതന്നെ ഒരു ഗോൾകീപ്പർ എന്ന നിലയിലല്ല, മറിച്ച് ഒരു അറ്റാക്കിംഗ് ഫോർവേഡായി – പിൽക്കാലത്ത് ബ്രസീലിനെയും ലോകത്തെയും അമ്പരപ്പിക്കയായിരുന്നു.

അവന്റെ കഴിവുകളുടെ ശ്രേണിയിൽ അദ്ദേഹം ബഹുമാനിക്കപ്പെട്ടു, അതിനുശേഷം ഏതൊരു കളിക്കാരനെക്കാളും അദ്ദേഹത്തിന് എല്ലാം ചെയ്യാൻ കഴിയും: അയാൾക്ക് രണ്ട് കാലുള്ളവനായിരുന്നു, അതിശയകരമായ വേഗതയും സ്റ്റാമിനയും ഉണ്ടായിരുന്നു, അയാൾക്ക് ഹെഡ് ചെയ്യാനും ലക്ഷ്യങ്ങളിലേക്കു പാസ് ചെയ്യാനുംഅതിശയകരമായ വേഗതയിൽ  ടാക്കിൾ ചെയ്യാനും കഴിയുമായിരുന്നു  – തീർച്ചയായും, ഒരു മത്സരത്തിൽ കുറഞ്ഞത് ഒരു ഗോൾ എന്ന ആവറേജിൽ ലോകത്തെ അമ്പരപ്പിച്ചു ഗോൾവല കുലുക്കുവാനും  സാധിച്ചു..

15-ാം വയസ്സിൽ സാന്റോസിൽ ചേർന്ന അദ്ദേഹം ചെറിയ കോസ്റ്റൽ ക്ലബ്ബിനെ ഫുട്ബോളിലെ ഏറ്റവും പ്രശസ്തമായ പേരുകളിലൊന്നാക്കി മാറ്റി.

ക്ലബ്ബിലെ 18 വർഷത്തെ മിന്നുന്ന സ്പെൽ, ബ്രസീൽ ഫുട്ബോളിലെ എല്ലാ ബഹുമതികളും നേടി, കൂടാതെ രണ്ട് കോപ്പ ലിബർട്ടഡോറുകൾ – ചാമ്പ്യൻസ് ലീഗിന് തുല്യമായ സൗത്ത് അമേരിക്കൻ – രണ്ട് ഇന്റർകോണ്ടിനെന്റൽ കപ്പ്, യൂറോപ്പിലെയും ദക്ഷിണേന്ത്യയിലെയും മികച്ച ടീമുകൾ തമ്മിലുള്ള വാർഷിക ടൂർണമെന്റ്. അമേരിക്ക.

അദ്ദേഹത്തിന്റെ കഴിവുകൾ ഉടൻ തന്നെ ദേശീയ ടീം തിരിച്ചറിയുകയും 1958-ൽ സ്വീഡനിൽ നടക്കുന്ന ലോകകപ്പിലേക്ക് പോകുന്ന ബ്രസീൽ ടീമിലേക്ക് അദ്ദേഹത്തെ തിരഞ്ഞെടുക്കുകയും ചെയ്തു – എന്നിരുന്നാലും ഒരു ടീം സൈക്കോളജിസ്റ്റ് 17 വയസ്സുകാരനെ “വ്യക്തമായും ശിശു” എന്ന് വിളിക്കുകയും അവനെ കളിക്കുന്നതിനെതിരെ ഉപദേശിക്കുകയും ചെയ്തു.

ഫ്രാൻസിനെതിരായ സെമി ഫൈനലിന്റെ ഒരു പകുതിക്കുള്ളിൽ പെലെ ഹാട്രിക്കും, ആതിഥേയരായ സ്വീഡിഷ് ടീമിനെതിരെ ഫൈനലിൽ മറ്റൊരു രണ്ട് ഗോളുകളും നേടി – ബ്രസീലിനെ അതിന്റെ ആദ്യ ചാമ്പ്യൻഷിപ്പിലേക്ക് സഹായിച്ചു.

ബ്രസീൽ വിജയിച്ച 1962 കപ്പിലെ രണ്ട് കളികളിൽ നിന്നൊഴികെ എല്ലാ മത്സരങ്ങളിൽ നിന്നും പരിക്കുകൾ അദ്ദേഹത്തെ ഒഴിവാക്കി. 1970-ൽ മെക്‌സിക്കോയിൽ നടന്ന ടൂർണമെന്റിൽ, ഇപ്പോൾ പൂർണ പക്വത പ്രാപിച്ച 29-കാരനായ പെലെ, കാർലോസ് ആൽബെർട്ടോ ടോറസ്, ടോസ്‌റ്റോ എന്നിവരെപ്പോലുള്ള മറ്റ് താരങ്ങളെ ഉൾപ്പെടുത്തി ബ്രസീൽ ടീമിനൊപ്പം മൂന്നാം തവണയും കിരീടം നേടി, പലരും അതിനെ ഏറ്റവും മികച്ച ടീമായി കണക്കാക്കുന്നു. എന്നേക്കും.

1970-ലെ ഫൈനലിൽ പെലെയെ അടയാളപ്പെടുത്തിയതിന് ഇറ്റാലിയൻ ഡിഫൻഡർ ടാർസിസിയോ ബർഗ്നിച് പറഞ്ഞു, “എല്ലാവരേയും പോലെ അവൻ തൊലിയും എല്ലുകളും കൊണ്ട് നിർമ്മിച്ചതാണ്” എന്ന് ഗെയിമിന് മുമ്പ് ഞാൻ എന്നോട് തന്നെ പറഞ്ഞു.

“പക്ഷേ എനിക്ക് തെറ്റി.”

ന്യൂയോർക്ക് താരം
പെലെ ആദ്യം 1974-ൽ വിരമിച്ചു, എന്നാൽ തെറ്റായ നിക്ഷേപങ്ങൾ അദ്ദേഹത്തെ തകർത്തുവെന്ന് കണ്ടെത്തിയതിനെത്തുടർന്ന്, അടുത്ത വർഷം നോർത്ത് അമേരിക്കൻ സോക്കർ ലീഗിൽ കളിക്കാനുള്ള ഒരു ഓഫർ അദ്ദേഹം സ്വീകരിച്ചു.

പെലെയുടെ കരിഷ്മ ന്യൂയോർക്ക് നിവാസികളെപ്പോലും അമ്പരപ്പിച്ചു. സെലിബ്രിറ്റികളുമായി അദ്ദേഹം ഹോബ്‌നോബ് ചെയ്യുകയും ഒരിക്കൽ പ്രശസ്ത സ്റ്റുഡിയോ 54 നൈറ്റ്ക്ലബിൽ മിക്ക് ജാഗർ, റോഡ് സ്റ്റുവർട്ട്, ആൻഡി വാർഹോൾ എന്നിവരുമായി ഒരു മേശ പങ്കിട്ടു – എല്ലാവർക്കും 15 മിനിറ്റ് പ്രശസ്തി ലഭിക്കുമെന്ന് പെലെ പറഞ്ഞതിന് അപവാദമായി അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

“എന്റെ സിദ്ധാന്തത്തിന് വിരുദ്ധമായ ചുരുക്കം ചിലരിൽ ഒരാളാണ് പെലെ: 15 മിനിറ്റ് പ്രശസ്തിക്ക് പകരം അദ്ദേഹത്തിന് 15 സെഞ്ച്വറികളുണ്ടാകും,” കലാകാരൻ പറഞ്ഞു.

അത്തരം കമ്പനികളിൽ പോലും, തന്റെ ശരീരം സംരക്ഷിക്കണമെന്നും കുട്ടികൾക്ക് മാതൃകയായി പ്രവർത്തിക്കണമെന്നും പറഞ്ഞുകൊണ്ട് പെലെ മദ്യത്തിൽ നിന്നും മയക്കുമരുന്നിൽ നിന്നും വിട്ടുനിന്നു.

എന്നിരുന്നാലും, മറ്റ് “ബലഹീനതകൾ” അദ്ദേഹം സമ്മതിച്ചു. അദ്ദേഹത്തിന്റെ രണ്ട് വിവാഹമോചനങ്ങളും നിരവധി കാര്യങ്ങളും വിവാഹത്തിന് പുറത്തുള്ള പിതാവാണെന്ന് അദ്ദേഹം അംഗീകരിച്ച രണ്ട് കുട്ടികളും വൃത്തിയുള്ള കോർപ്പറേറ്റ് പിച്ച്‌മാനും എഡ്‌സൺ എന്ന് വിളിക്കപ്പെടാൻ ഇഷ്ടപ്പെടുന്ന യഥാർത്ഥ ജീവിത വ്യക്തിയും തമ്മിലുള്ള വിടവിനെക്കുറിച്ചുള്ള ധാരണകൾക്ക് ആക്കം കൂട്ടി.

ഫീൽഡിൽ, പെലെ ന്യൂയോർക്ക് കോസ്‌മോസിനെ 1977-ൽ ലീഗ് ചാമ്പ്യൻഷിപ്പിലേക്ക് നയിക്കുകയും ദശലക്ഷക്കണക്കിന് ആരാധകരെ മുമ്പ് അപ്രാപ്യവും യൂറോപ്യനുമാണെന്ന് തോന്നിയ ഒരു കായിക വിനോദത്തിലേക്ക് ആകർഷിക്കുകയും ചെയ്തു.

വർഷങ്ങൾക്ക് ശേഷം, 1994 ലോകകപ്പിന് ആതിഥേയത്വം വഹിക്കാനുള്ള അവകാശം അമേരിക്ക നേടിയപ്പോൾ, യുഎസ് ഫുട്ബോൾ ഫെഡറേഷന്റെ തലവൻ പെലെയെ “ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട” കാരണമായി വിളിച്ചു.

ഫിഫയുടെ വെബ്‌സൈറ്റ് പ്രകാരം 1,366 കളികളിൽ പെലെയുടെ 1,281 ഗോളുകൾ ഓരോ മത്സരത്തിനും 0.94 എന്ന അമ്പരപ്പിക്കുന്ന നിരക്കിൽ വന്നു. അവയിൽ ചിലത് സൗഹൃദ മത്സരങ്ങളായിരുന്നു അല്ലെങ്കിൽ തന്റെ സൈനിക സേവനത്തിന്റെ ഭാഗമായി കളിച്ച ഗെയിമുകളിൽ വന്നവയാണ്, എന്നാൽ ഔദ്യോഗിക ടൂർണമെന്റുകളിൽ 812 ഗെയിമുകളിൽ നിന്ന് 757 ഗോളുകൾ നേടിയ അദ്ദേഹം അത്രതന്നെ സമർത്ഥനായിരുന്നു.

അടുത്ത കാലത്തായി പെലെയ്ക്ക് നിരവധി ആരോഗ്യപ്രശ്നങ്ങൾ ഉണ്ടായിരുന്നു, ഇടുപ്പ് ശസ്ത്രക്രിയ ഉൾപ്പെടെ, ആവർത്തിച്ചുള്ള വേദനയും സഹായമില്ലാതെ നടക്കാൻ ബുദ്ധിമുട്ടും ഉണ്ടാക്കി. പൊതുപരിപാടികൾ കുറച്ചെങ്കിലും സോഷ്യൽ മീഡിയയിൽ സജീവമായിരുന്നു.

അറിയപ്പെടുന്ന ആറ് കുട്ടികളാണ് പെലെയ്ക്ക്. വർഷങ്ങളോളം സ്വന്തമെന്ന് തിരിച്ചറിയാതിരുന്ന ഏഴാമൻ 2006ൽ കാൻസർ ബാധിച്ച് മരിച്ചു.

Comments

Your email address will be not published