crypto

ക്രിപ്‌റ്റോ ഇടപാടുകൾക്ക് ജിഎസ്ടി ചുമത്താൻ ഇന്ത്യ നടപടി തുടങ്ങുമ്പോൾ

TECHNOLOGY

ഇന്ത്യയിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്ന ഒരു കൂട്ടം ക്രിപ്‌റ്റോ എക്‌സ്‌ചേഞ്ചുകളിലേക്ക് ഇന്ത്യയുടെ സെൻട്രൽ ബോർഡ് ഓഫ് ഇൻഡെറക്‌ട് ടാക്‌സസ് ആൻഡ് കസ്റ്റംസ് (CBIC) എത്തിയിട്ടുണ്ട്. ഇന്ത്യയിലെ എക്‌സ്‌ചേഞ്ചുകളിൽ ട്രേഡ് ചെയ്യപ്പെടുന്ന എല്ലാ ക്രിപ്‌റ്റോകറൻസികളുടെയും ലിസ്റ്റുകൾ ബോഡി അന്വേഷിക്കുന്നു. ക്രിപ്‌റ്റോ ഇടപാടുകളുടെ നികുതിയിൽ ചരക്ക് സേവന നികുതി (ജിഎസ്‌ടി) ചുമത്താനാകുമോ എന്ന് ഇന്ത്യയുടെ നികുതി അതോറിറ്റി വിലയിരുത്തുന്നതായി റിപ്പോർട്ട്. ക്രിപ്‌റ്റോ ആസ്തികൾ സ്ഥാപിക്കുന്നതിന് ഒരു പ്രത്യേക തരംതിരിവ് വിഭാഗം നിർണ്ണയിക്കാനും സർക്കാർ ബോഡി പ്രവർത്തിക്കുന്നു.

നവംബർ അവസാനത്തോടെ, ആവശ്യമായ എല്ലാ വിവരങ്ങളും നൽകാൻ ക്രിപ്‌റ്റോ എക്‌സ്‌ചേഞ്ചുകളോട് സിബിഐസി ആവശ്യപ്പെട്ടതായി റിപ്പോർട്ടുണ്ട്.

“അസറ്റ് ക്ലാസുമായി ബന്ധപ്പെട്ട വിശാലമായ പ്രശ്‌നങ്ങളിൽ ഞങ്ങൾ ക്രിപ്‌റ്റോ എക്‌സ്‌ചേഞ്ചുകളുമായി മീറ്റിംഗുകൾ നടത്തി. വ്യത്യസ്‌ത ക്രിപ്‌റ്റോ ഉൽപ്പന്നങ്ങൾ ട്രേഡ് ചെയ്യപ്പെടുന്നതിനെക്കുറിച്ചും അവയുടെ ഇടപാട് ഫീസിനെ കുറിച്ചും അവ എങ്ങനെ കണക്കാക്കുന്നു എന്നതിനെ കുറിച്ചും വിശദമായ റിപ്പോർട്ട് ഞങ്ങൾ ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്,” മാധ്യമ റിപ്പോർട്ടുകൾ ഈ വിഷയത്തിൽ പരിചിതരായ ആളുകളെ ഉദ്ധരിച്ച് പറഞ്ഞു.

ഇന്ത്യൻ ഫിൻ‌ടെക് വിപണിയിൽ അതിവേഗം കുതിക്കുന്ന ക്രിപ്‌റ്റോ ഇടപാട് പ്രവണതകളെ ഈ പ്രക്രിയ നന്നായി നിർണ്ണയിക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

ഈ വർഷമാദ്യം ഇന്ത്യൻ സർക്കാർ ക്രിപ്‌റ്റോകറൻസിയെ അതിന്റെ നികുതി വ്യവസ്ഥയ്ക്ക് കീഴിൽ കൊണ്ടുവന്നു. ക്രിപ്‌റ്റോ ഇടപാടുകളിൽ നിന്ന് ലഭിക്കുന്ന എല്ലാ വരുമാനത്തിനും ഏപ്രിൽ മുതൽ 30 ശതമാനം നികുതി ചുമത്തുന്നു, കൂടാതെ ക്രിപ്‌റ്റോ ഇടപാടുകൾക്കായി സ്രോതസ്സിൽ (ടിഡിഎസ്) ഒരു ശതമാനം നികുതിയും ജൂലൈ മുതൽ ഇന്ത്യയിൽ തത്സമയമാണ്.

ഇന്ത്യയിലെ ക്രിപ്‌റ്റോ സമൂഹത്തെ സന്തോഷിപ്പിക്കുന്നതിൽ നികുതികൾ പരാജയപ്പെട്ടു. അടുത്തിടെ, ക്രിപ്‌റ്റോ പേയ്‌മെന്റുകൾ പ്രവർത്തനക്ഷമമാക്കിയ ബെംഗളൂരു ആസ്ഥാനമായുള്ള ഒരു ചായ വിൽപ്പനക്കാരൻ ഗാഡ്‌ജെറ്റ്‌സ് 360-നോട് പറഞ്ഞു, ഈ സമയത്ത്, തന്റെ ക്രിപ്‌റ്റോ വരുമാനത്തിൽ ലാഭമൊന്നും കാണുന്നില്ലെന്ന്.

ഇപ്പോൾ, ഇന്ത്യ ജി 20 ഗ്രൂപ്പിന്റെ പ്രസിഡന്റ് സ്ഥാനം ഏറ്റെടുക്കുകയും ഡിസംബറിൽ ആരംഭിക്കുന്ന അടുത്ത ഒരു വർഷത്തേക്ക് അന്താരാഷ്ട്ര യൂണിയന്റെ അധ്യക്ഷനായി തുടരുകയും ചെയ്യും. ധനമന്ത്രി നിർമ്മല സീതാരാമൻ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, ക്രിപ്‌റ്റോകറൻസികളെ ചുറ്റിപ്പറ്റിയുള്ള ഒരു ചട്ടക്കൂട് രൂപപ്പെടുത്തുന്നതിന്, അന്താരാഷ്ട്ര തലത്തിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്ന, ജി 20 ലെ മറ്റ് 19 അംഗരാജ്യങ്ങളുമായി പ്രവർത്തിക്കാൻ ഇന്ത്യ ആഗ്രഹിക്കുന്നു.

ക്രിപ്‌റ്റോകറൻസികൾ ഏതെങ്കിലും സെൻട്രൽ ബാങ്കോ ഒരു റെഗുലേറ്ററി ബോഡിയോ നിയന്ത്രിക്കാത്തതിനാൽ, അജ്ഞാതതയുടെ മറവിൽ അതിർത്തി കടന്നുള്ള സ്ഥലങ്ങളിലേക്ക് വലിയ തുക കൈമാറുന്നതിന് അവ പലപ്പോഴും ദുരുപയോഗം ചെയ്യപ്പെടുന്നു. പണമിടപാടിൽ ക്രിപ്‌റ്റോ ഉപയോഗിക്കുന്നത് ഡിജിറ്റൽ ആസ്തികളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട പ്രശ്‌നമാണെന്ന് അടുത്തിടെ നടത്തിയ പത്രസമ്മേളനത്തിൽ ധനമന്ത്രി ചൂണ്ടിക്കാട്ടി .

ക്രിപ്‌റ്റോകറൻസികൾ പരീക്ഷിക്കാൻ വിമുഖത കാണിക്കുന്നുണ്ടെങ്കിലും, ബ്ലോക്ക്‌ചെയിൻ സാങ്കേതികവിദ്യയുടെ സാധ്യതകൾ പര്യവേക്ഷണം ചെയ്യുന്നതിൽ ഇന്ത്യ ശ്രദ്ധാലുക്കളാണ്. റിസർവ് ബാങ്ക് ഓഫ് ഇന്ത്യ (ആർബിഐ) നവംബർ 1 ചൊവ്വാഴ്‌ച സെൻട്രൽ ബാങ്ക് പിന്തുണയുള്ള ഡിജിറ്റൽ റുപ്പി സിബിഡിസിയുടെ പൈലറ്റ് ലോഞ്ച് ചെയ്യുന്നു. മുൻനിര വായ്പാദാതാവായ സ്റ്റേറ്റ് ബാങ്ക് ഓഫ് ഇന്ത്യ ഉൾപ്പെടെ മൊത്തം ഒമ്പത് ബാങ്കുകളെ പദ്ധതിയിൽ പങ്കാളികളാക്കാൻ തിരഞ്ഞെടുത്തിട്ടുണ്ട്.

സർക്കാർ സെക്യൂരിറ്റികളിലെ സെക്കണ്ടറി മാർക്കറ്റ് ഇടപാടുകൾ തീർക്കാനാണ് പൈലറ്റിന്റെ ഉപയോഗം, ഇ-രൂപ ഇന്റർബാങ്ക് വിപണിയെ കൂടുതൽ കാര്യക്ഷമമാക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നതായി ആർബിഐ പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു .

“CBDC യുടെ സമാരംഭത്തിന്, ഹാക്ക് പ്രൂഫ് CBDC പ്രവർത്തനങ്ങൾ ഉറപ്പാക്കാനും സാമ്പത്തിക തട്ടിപ്പുകൾ തടയാനും ഇന്ത്യയിൽ ശക്തമായ ഒരു ക്രിപ്റ്റോ സുരക്ഷാ ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ ആവശ്യമാണ്. ഒരിക്കൽ നടപ്പിലാക്കിയാൽ, CBDC-കൾക്കുള്ള ഇടപാട് വോള്യങ്ങൾ മേൽക്കൂരയിലൂടെ പോകാം. CBDC ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ, 24×7 സമയവും പ്രവർത്തനരഹിതമാകാതെ പ്രവർത്തിക്കാൻ കഴിയുന്ന ഒരു സുസ്ഥിരമായ അന്തരീക്ഷമായിരിക്കണം, അതേ സമയം അതിന്റെ സാധ്യതയുള്ള കോടിക്കണക്കിന് ഉപയോക്താക്കളുടെ സെൻസിറ്റീവ് വ്യക്തിഗത ഡാറ്റ പരിരക്ഷിക്കണം,” മനൻ വോറ, സീനിയർ വൈസ് പ്രസിഡന്റ്- സ്ട്രാറ്റജി ആൻഡ് ഓപ്പറേഷൻസ്, ലിമിനൽ ഗാഡ്‌ജെറ്റ്‌സ് 360-നോട് പറഞ്ഞു.

സെപ്റ്റംബറിൽ, ബ്ലോക്ക്ചെയിൻ ഗവേഷണ സ്ഥാപനമായ ചൈനാലിസിസ് സമാഹരിച്ച 2022 ഗ്ലോബൽ ക്രിപ്‌റ്റോ അഡോപ്ഷൻ സൂചികയിൽ ഇന്ത്യ നാലാം റാങ്ക് നേടി . ഇതോടെ, ഇന്ത്യ സൂചികയിൽ റഷ്യയെയും യുഎസിനെയും മറികടന്നു, സാങ്കേതികവിദ്യ കൂടുതൽ സ്വീകരിക്കുന്നതിൽ ഇന്ത്യൻ ക്രിപ്‌റ്റോ കമ്മ്യൂണിറ്റി വളരെ പിന്നിലല്ലെന്ന് സൂചന നൽകി.

Comments

Your email address will be not published