bertha benz

ബെർത്ത ബെൻസ്: ചരിത്രത്തിലേക്ക് കാറോടിച്ചു കയറിയ ലോകത്തിലെ ആദ്യത്തെ ഡ്രൈവർ

SHE

ബെർത്ത ബെൻസ്: ലോകത്തിലെ ആദ്യത്തെ ഡ്രൈവർ

ആന്തരിക ജ്വലന എഞ്ചിൻ ഉള്ള ആദ്യത്തെ കാർ കണ്ടുപിടിച്ചത് ആരാണെന്ന് നിങ്ങൾക്കറിയാമോ? നിങ്ങളുടെ എല്ലാ കാറുകൾക്കും ചരിത്രപ്രേമികൾക്കും ഇത് എളുപ്പമുള്ള ചോദ്യമാണെന്ന് ഞങ്ങൾ അനുമാനിക്കുന്നു. ശരിയായ ഉത്തരം തീർച്ചയായും ഇതാണ് – കാൾ ബെൻസ്!

 

 

എന്നാൽ ഒരു സ്ത്രീ ഇല്ലായിരുന്നെങ്കിൽ ഇതൊന്നും സാധ്യമാകുമായിരുന്നില്ല എന്ന് നിങ്ങൾക്കറിയാമോ? ആ സ്ത്രീയുടെ പേര് ബെർത്ത – ബെർത്ത ബെൻസ് – കാളിന്റെ ഭാര്യ. ഇത് അവളുടെ കഥയാണ്.

bertha
1849 മെയ് 3 ന് ജർമ്മനിയിലെ ഫോർഷൈമിലാണ് ബെർത്ത ബെൻസ് ജനിച്ചത്. അവിവാഹിതയായ സ്ത്രീയായിരിക്കെ, അവളുടെ പണം സ്വതന്ത്രമായി നിക്ഷേപിക്കാൻ അവൾക്ക് സ്വാതന്ത്ര്യമുണ്ടായിരുന്നു, എന്നാൽ ആ കമ്പനികളിൽ പലതും പെട്ടെന്ന് പരാജയപ്പെട്ടു. എന്നിരുന്നാലും, കാളിനെ വിവാഹം കഴിച്ചതിനുശേഷം, ജർമ്മൻ നിയമപ്രകാരം, അവൾക്ക് ഒരു ശരിയായ നിക്ഷേപകയായി പ്രവർത്തിക്കാനുള്ള ഓപ്ഷൻ ഇല്ലായിരുന്നു, അതിനാൽ അവളുടെ പണത്തിന്റെ ഭൂരിഭാഗവും ഭർത്താവിന്റെ കണ്ടുപിടിത്ത ശ്രമങ്ങളെ പിന്തുണയ്ക്കാൻ പോയി. സ്പീഡ് റെഗുലേഷൻ സിസ്റ്റം, സ്പാർക്ക് പ്ലഗ്, ബാറ്ററി ഉപയോഗിച്ചുള്ള സ്പാർക്കുകൾ ഉപയോഗിച്ചുള്ള ഇഗ്നിഷൻ, കാർബ്യൂറേറ്റർ, ക്ലച്ച്, ഗിയർ ഷിഫ്റ്റ്, വെള്ളം തുടങ്ങിയ ഉപയോഗപ്രദമായ കുറച്ച് കാർ ഭാഗങ്ങൾക്ക് അദ്ദേഹം യഥാർത്ഥത്തിൽ പേറ്റന്റ് നേടി. റേഡിയേറ്റർ. 1885-ൽ അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഒരു ബിസിനസ്സ് സംരംഭം ആരംഭിച്ചപ്പോൾ ഇത് വളരെ ഉപയോഗപ്രദമായിരുന്നു – ആദ്യത്തെ കുതിരയില്ലാത്ത വണ്ടി, പേറ്റന്റ് മോട്ടോർവാഗൺ.
കാൾ ബെൻസ് ഒരു പ്രതിഭാശാലിയായ എഞ്ചിനീയർ ആയിരുന്നപ്പോൾ, അദ്ദേഹം ഒരു ദീർഘവീക്ഷണമുള്ളതോ വളരെ വിദഗ്ദ്ധനായ ഒരു ബിസിനസുകാരനോ ആയിരുന്നില്ല. തന്റെ കണ്ടുപിടുത്തമായ കാറിൽ ഇന്ധന ടാങ്ക് ചേർക്കാൻ പോലും അദ്ദേഹം ചിന്തിച്ചില്ല. മറുവശത്ത്, ഇതിന് ഇലക്ട്രിക് ഇഗ്നിഷൻ, ഡിഫറൻഷ്യൽ റിയർ എൻഡ് ഗിയറുകൾ, വാട്ടർ-കൂൾഡ് ഇന്റേണൽ കംബഷൻ എഞ്ചിൻ, ഗ്യാസ് അല്ലെങ്കിൽ പെട്രോൾ 4-സ്ട്രോക്ക് തിരശ്ചീനമായി ഘടിപ്പിച്ച എഞ്ചിൻ, റാക്ക് ആൻഡ് പിനിയൻ സ്റ്റിയറിംഗ്, 13 കി.മീ / മണിക്കൂർ വേഗത, 3 ചക്രങ്ങൾ, നല്ല ഭംഗി എന്നിവ ഉണ്ടായിരുന്നു. ട്യൂബുലാർ സ്റ്റീൽ ഫ്രെയിം! വളരെ ശ്രദ്ധേയമായ സവിശേഷതകൾ!

എന്നാൽ ആരും അത് വാങ്ങാൻ ആഗ്രഹിച്ചില്ല! ആളുകൾക്ക് അത് ആവശ്യമായിരുന്നു – ബെർത്തയ്ക്ക് അത് ബോധ്യപ്പെട്ടു – പക്ഷേ അവർ അത് ഇതുവരെ തിരിച്ചറിഞ്ഞിട്ടില്ല. അവിടെയാണ് ബെർത്ത നിർണായക പങ്ക് വഹിച്ചത്.

ആളുകൾ പുതിയ എല്ലാ കാര്യങ്ങളിലും ജാഗ്രത പുലർത്തുന്നുവെന്നും അതിനെ ഭയപ്പെടുന്നുണ്ടെന്നും അവർ മനസ്സിലാക്കി, കുതിരയില്ലാത്ത വണ്ടിയുള്ളതും ഓടിക്കുന്നതും അവരുടെ ജീവിതം എളുപ്പമാക്കുമെന്ന് ബോധ്യപ്പെടുത്തേണ്ടതുണ്ട്. എന്നാൽ പല നേരായ മാർക്കറ്റിംഗ് അവതരണങ്ങളും വാഹനത്തിന്റെ പുതുക്കിയതും നവീകരിച്ചതുമായ പതിപ്പുകൾക്ക് ശേഷവും വാങ്ങുന്നവരില്ല.
ബെൻസ് ദമ്പതികൾ നിരാശരായി – അവരുടെ പണമെല്ലാം ഇതിൽ മുടക്കിയിരുന്നു . എന്നാൽ ആളുകൾക്ക് ആവശ്യമുള്ളത് വാഹനം വിശ്വസനീയമാണെന്നും ദീർഘദൂര റൂട്ടുകളിൽ വൈദഗ്ദ്ധ്യം നേടാമെന്നും ഉള്ള കൃത്യമായ തെളിവാണെന്ന് ബെർത്ത മനസ്സിലാക്കി . അങ്ങനെ, അവൾ ഒരു പദ്ധതി ആവിഷ്കരിച്ചു – ബെൻസ് പേറ്റന്റ് മോട്ടോർവാഗൺ നമ്പർ 3-ൽ അവൾ ആദ്യമായി ഒരു റോഡ് ട്രിപ്പ് പോകുന്നു!
അതിനാൽ, 1888 ഓഗസ്റ്റ് 5 ന് സ്കൂൾ അവധി ആരംഭിക്കുന്ന സമയമാണെന്ന് അവൾ തീരുമാനിച്ചു. ബെർത്ത ബെൻസ് തന്റെ മക്കളായ യൂജെൻ (15 വയസ്സ്), റിച്ചാർഡ് (13 വയസ്സ്) എന്നിവരെ തന്റെ പദ്ധതിയിൽ ഉൾപ്പെടുത്തി, 1888 ആഗസ്റ്റ് മാസത്തിലെ ഒരു പ്രഭാതത്തിൽ അവൾ തന്റെ രണ്ട് കൗമാരക്കാരായ ആൺമക്കളെ ജീവിതകാലം മുഴുവൻ ഒരു യാത്രയ്ക്കായി നിശബ്ദമായി ഉണർത്തി. അവർ ഓട്ടോമൊബൈൽ അതിന്റെ ആദ്യത്തെ ദീർഘദൂര യാത്രയിൽ കൊണ്ടുപോകേണ്ടതായിരുന്നു – മാൻഹൈമിലെ അവരുടെ വീട്ടിൽ നിന്ന് 56 മൈൽ അകലെയുള്ള Pforzheim ലെ അമ്മയുടെ വീട്ടിലേക്ക്. തന്റെ ധീരമായ പദ്ധതി ഭർത്താവിനോട് പറയാൻ ആഗ്രഹിക്കാതെ, ബെർത്ത അദ്ദേഹത്തിനു വേണ്ടി ഒരു ചെറിയ കുറിപ്പ് നൽകി, അവർ പുറത്തുപോയി എന്ന് വിശദീകരിച്ചു, കാൾ ഉണരാതിരിക്കാൻ വാഹനം വീട്ടിൽ നിന്ന് നിശബ്ദമായി തള്ളി. സുരക്ഷിതമായ ദൂരത്തിലെത്തിയപ്പോൾ, മൂവരും ചേർന്ന് സിംഗിൾ സിലിണ്ടർ, 1.6 ലിറ്റർ എഞ്ചിൻ കത്തിച്ച് പുറപ്പെട്ടു..
യാത്ര വെല്ലുവിളി നിറഞ്ഞതായിരിക്കും. വ്യക്തമായ റോഡുകളോ അടയാളങ്ങളോ ഇല്ലാത്തതിനാൽ, അവർ ഏത് ദിശയിലേക്കാണ് പോകുന്നതെന്ന് ബെർത്തയ്ക്ക് അറിയില്ലായിരുന്നു, അതിനാൽ അവർ പോകുമ്പോൾ അത് കണ്ടെത്തേണ്ടി വന്നു. നിരവധി കുന്നുകളും അസമമായ ഭൂപ്രദേശങ്ങളും അവർ നേരിട്ടു; കാറിന് അത്തരം തടസ്സങ്ങൾ മറികടക്കാൻ കഴിഞ്ഞില്ല, അതിനാൽ ആൺകുട്ടികൾക്ക് പുറത്തിറങ്ങി തള്ളേണ്ടിവന്നു.

യാത്ര വെല്ലുവിളി നിറഞ്ഞതായിരിക്കും. വ്യക്തമായ റോഡുകളോ അടയാളങ്ങളോ ഇല്ലാത്തതിനാൽ, അവർ ഏത് ദിശയിലേക്കാണ് പോകുന്നതെന്ന് ബെർത്തയ്ക്ക് അറിയില്ലായിരുന്നു, അതിനാൽ അവർ പോകുമ്പോൾ അത് കണ്ടെത്തേണ്ടി വന്നു. നിരവധി കുന്നുകളും അസമമായ ഭൂപ്രദേശങ്ങളും അവർ നേരിട്ടു; കാറിന് അത്തരം തടസ്സങ്ങൾ മറികടക്കാൻ കഴിഞ്ഞില്ല, അതിനാൽ ആൺകുട്ടികൾക്ക് പുറത്തിറങ്ങി തള്ളേണ്ടിവന്നു.

എന്നിരുന്നാലും, മാൻഹൈമിൽ നിന്ന് പ്ഫോർഷൈമിലേക്കുള്ള 106 കിലോമീറ്റർ ദൈർഘ്യമുള്ള യാത്രയ്ക്ക് ബുദ്ധിമുട്ടുകൾ ഇല്ലായിരുന്നു. ആദ്യം, തങ്ങളുടെ ലക്ഷ്യസ്ഥാനത്ത് എങ്ങനെ എത്തിച്ചേരണമെന്ന് അവർക്ക് അറിയില്ലായിരുന്നു, അതിനാൽ അവർ വഴിയിൽ ഇടയ്ക്കിടെ നിർത്തി വഴിയാത്രക്കാരോട് വഴി ചോദിക്കേണ്ടി വന്നു. രണ്ടാമതായി, അക്കാലത്തെ റോഡുകൾ തീർച്ചയായും മോട്ടോർ വാഹനങ്ങൾ ഓടിക്കാൻ വേണ്ടി നിർമ്മിച്ചതല്ല, ഇത് മൂന്ന് യാത്രക്കാർക്ക് വളരെ കുതിച്ചുയരുന്ന യാത്രയാണ്. ഗ്യാസ് വാങ്ങാൻ അവർക്ക് ഓരോ 25-30 കിലോമീറ്ററിലും നിർത്തേണ്ടി വന്നു, കാരണം മോട്ടോർവാഗണിൽ 4.5 ലിറ്റർ ഗ്യാസ് ടാങ്ക് മാത്രമേ ഉണ്ടായിരുന്നുള്ളൂ. അവർ വഴിയരികിലെ ഫാർമസികളിൽ നിന്ന് ബെൻസീൻ – അല്ലെങ്കിൽ ലിഗ്രോയിൻ കുപ്പികൾ വാങ്ങി ഗ്യാസ് ടാങ്ക് നിറച്ചു. കൂടാതെ, കൂളിംഗ് സംവിധാനം ഒരു തുറന്ന രൂപകൽപ്പന ആയിരുന്നതിനാൽ, എഞ്ചിൻ പ്രവർത്തിക്കുമ്പോൾ വെള്ളം തിളച്ചുമറിയുന്നു, അതായത് ഓരോ 20 കിലോമീറ്ററോ അതിലധികമോ വാട്ടർ ടാങ്കുകൾ വീണ്ടും നിറയ്ക്കേണ്ടി വന്നു, ഇത് പൊതു വീടുകളിൽ നിന്നോ അരുവികളിൽ നിന്നോ ഒരു കിടങ്ങിൽ നിന്നോ വെള്ളം എടുക്കേണ്ടതായി വന്നു.കാറിന്റെ അറ്റകുറ്റപ്പണികളും ആവശ്യമായിരുന്നു . കാലാകാലങ്ങളിൽ ലെതർ ബ്രേക്ക് ഷൂ ലൈനിംഗുകൾ മാറ്റാൻ മൂവർക്കും പ്രാദേശിക ഷൂ നിർമ്മാതാക്കളോട് ആവശ്യപ്പെടേണ്ടി വന്നു. എഞ്ചിനെ ഡിഫറൻഷ്യലുമായി ബന്ധിപ്പിക്കുന്ന ലെതർ ബെൽറ്റും മുറുക്കേണ്ടതുണ്ട്. ബെർത്തയ്ക്ക് അവളുടെ ഗാർട്ടറുകളിലൊന്നിൽ ചോർന്നൊലിക്കുന്ന വാൽവ് പ്ലഗ് ചെയ്യേണ്ടിവന്നു, ചിലപ്പോൾ അടഞ്ഞുപോയ വാൽവുകൾ അഴിക്കാൻ ഹെയർപിനുകൾ ഉപയോഗിച്ചു. ഒടുവിൽ, വാഹനം സ്വന്തമായി നിർമ്മിക്കാൻ ആവശ്യമായ കുതിരശക്തി ഇല്ലാത്തതിനാൽ അവർക്ക് മുകളിലേക്ക് കയറേണ്ടി വന്നു.
എന്നിരുന്നാലും, ബെർത്ത ബെൻസും അവളുടെ രണ്ട് ആൺമക്കളും അതേ ദിവസം വൈകുന്നേരം അവളുടെ അമ്മയുടെ അടുത്തെത്തി – ആദ്യത്തെ കാർ യാത്ര ആരംഭിച്ച് ഏകദേശം 12 മണിക്കൂർ കഴിഞ്ഞ്. താൻ സുരക്ഷിതയായി എത്തിയെന്ന് അറിയിക്കാൻ ഭർത്താവിന് ടെലിഗ്രാം അയയ്‌ക്കാൻ മടി കാണിച്ചില്ലെങ്കിലും യഥാർത്ഥ ആവശ്യം ഉണ്ടായില്ല. പ്രശ്‌നങ്ങൾ പരിഹരിക്കാനും ഗ്യാസ് വർധിപ്പിക്കാനും ബെർത്ത ചെറുപട്ടണങ്ങളിൽ നിർത്തിയതിനാൽ വാർത്ത നഗരത്തിൽ നിന്ന് നഗരത്തിലേക്ക് അതിവേഗം വ്യാപിച്ചു.

മൂന്ന് യാത്രക്കാർ Pforzheim ൽ കുറച്ച് ദിവസം താമസിച്ചു, തുടർന്ന് കൂടുതൽ ലെവൽ റൂട്ടിലൂടെ യാത്ര ആവർത്തിച്ചു, ഒരു ചെറിയ തകരാർ. വാഹനത്തിന്റെ തടി ബ്രേക്കുകൾ പരാജയപ്പെട്ടപ്പോൾ, ബ്രേക്ക് ലൈനിംഗ് ഫലപ്രദമായി കണ്ടുപിടിച്ചുകൊണ്ട് ലെതർ റീപ്ലേസ്‌മെന്റുകൾ സ്ഥാപിക്കാൻ ബെർത്ത ഒരു കോബ്ലറോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു .
എന്നാൽ യാത്ര തന്നെ വൻ വിജയമായിരുന്നു. ഓട്ടോമോട്ടീവ് ചരിത്രത്തിലെ ആദ്യത്തെ ദീർഘദൂര യാത്ര പൂർത്തിയാക്കി, ബെർത്ത ബെൻസ് തന്റെ ഭർത്താവിനോടും അനേകം സന്ദേഹവാദികളോടും ഓട്ടോമൊബൈലിന് വലിയ ഭാവിയുണ്ടെന്ന് തെളിയിച്ചു. ഈ 180 കിലോമീറ്റർ യാത്രയിൽ (അങ്ങോട്ടും തിരിച്ചും) മോട്ടോർ കാർ ആവശ്യത്തിന് അനുയോജ്യമാണെന്ന് അവൾ തെളിയിച്ചു. പിന്നീടുള്ള Benz & Cie. Rheinische Gasmotorenfabrik AG, Mannheim, ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ ഓട്ടോമോട്ടീവ് ഫാക്ടറിയായി മാറുന്നത് അവളുടെയും അവളുടെ മക്കളുടെയും ധൈര്യം ഇല്ലായിരുന്നുവെങ്കിൽ, സങ്കൽപ്പിക്കാൻ പോലും കഴിയില്ല. അടുത്ത മാസം, കാൾ ബെൻസ് മ്യൂണിക്കിൽ കാറിന്റെ ഫാൻസിയർ പതിപ്പ് പ്രദർശിപ്പിക്കും, ഒരു സ്വർണ്ണ മെഡൽ നേടുകയും അത്യധികം മാധ്യമശ്രദ്ധ ആകർഷിക്കുകയും ചെയ്യും. ബെർട്ടയുടെ പബ്ലിസിറ്റി സ്റ്റണ്ട് പ്രവർത്തിച്ചു.

കാലക്രമേണ മെഴ്‌സിഡസ്-ബെൻസ് ആയി മാറുന്ന പുതിയ കാർ കമ്പനിയിലേക്കുള്ള ബെർത്ത ബെൻസിന്റെ യാത്രയുടെ മൂല്യം ശരിയായി കണക്കാക്കാൻ പ്രയാസമാണ്, പക്ഷേ നൂറ്റാണ്ടിന്റെ അവസാനത്തോടെ അത് ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ കാർ കമ്പനിയാണെന്ന് ഉറപ്പാക്കാൻ അവൾ തീർച്ചയായും സഹായിച്ചു. എന്തിനധികം, ഓട്ടോമോട്ടീവ് വ്യവസായത്തിനും പൊതുവെ ആധുനിക ജീവിതത്തിനും നൽകിയ മഹത്തായ സംഭാവനകൾ കണക്കിലെടുത്ത് 2016 ജൂലൈ 21-ന് ബെർത്ത ബെൻസ് ഓട്ടോമോട്ടീവ് ഹാൾ ഓഫ് ഫെയിമിൽ ഇടംനേടി. പ്രശസ്തിയുടെ.

ബെർത്തയെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം, അവൾ 1944 വരെ ജീവിച്ചു, 95-ആം വയസ്സിൽ മരിക്കുന്നു. ഇന്ന് നിങ്ങൾക്ക് മാൻഹൈമിൽ പോയി ബെർത്ത ബെൻസ് മെമ്മോറിയൽ റൂട്ടിന്റെ അടയാളങ്ങൾ പിന്തുടർന്ന് അവളുടെ ചുവടുകൾ വീണ്ടെടുക്കാം – ബെർത്തയുടെ 12-മണിക്കൂർ യാത്രക്ക് പകരം കഷ്ടിച്ചു  പകരം ഒരു മണിക്കൂർ എടുക്കും. 130 വർഷങ്ങൾക്ക് മുമ്പ് ഈ അസാധാരണ പയനിയറും കാറിന്റെ ചരിത്രത്തിലെ ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട ആളുകളിൽ ഒരാളും എന്താണ് നേടിയതെന്ന് മനസിലാക്കാൻ ഇത് ചെയ്യുന്നത് മൂല്യവത്താണ്.

Comments

Your email address will be not published