musk prag

ട്വിറ്റർ പിടിച്ച എലോൺ മസ്‌ക്, സിഇഒ പരാഗ് അഗർവാൾ അടക്കം പ്രമുഖരെ പുറത്താക്കുമ്പോൾ

SOCIAL

ഇലോൺ മസ്‌ക് തന്റെ ട്വിറ്റർ ഇൻ‌കോർപ്പറേറ്റിന്റെ 44 ബില്യൺ ഡോളർ ഏറ്റെടുക്കൽ പൂർത്തിയാക്കി, ഈ ഇടപാടിനെച്ചൊല്ലി ആറ് മാസത്തെ പരസ്യവും നിയമപരവുമായ തർക്കങ്ങൾക്ക് ശേഷം ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും ധനികനായ വ്യക്തിയെ ബുദ്ധിമുട്ടുന്ന സോഷ്യൽ നെറ്റ്‌വർക്കിന്റെ ചുമതല ഏൽപ്പിച്ചു.

മസ്കിന്റെ ആദ്യ നീക്കങ്ങളിൽ ട്വിറ്റർ ചീഫ് എക്‌സിക്യൂട്ടീവ് ഓഫീസർ പരാഗ് അഗർവാളും ഉൾപ്പെടെ പ്രമുഖരെ പുറത്താക്കുകയാണ് . നിയമ, നയം, ട്രസ്റ്റ് എന്നിവയുടെ തലവൻ വിജയ ഗദ്ദെ; 2017ൽ ട്വിറ്ററിൽ ചേർന്ന ചീഫ് ഫിനാൻഷ്യൽ ഓഫീസർ നെഡ് സെഗൽ; കൂടാതെ 2012 മുതൽ ട്വിറ്ററിൽ ജനറൽ കൗൺസലായി സേവനമനുഷ്ഠിക്കുന്ന സീൻ എഡ്‌ജെറ്റും ട്വിറ്ററിൽ നിന്നും മസ്‌ക് പുറത്താക്കിയവരിൽ പെടുന്നു

ഷെയർഹോൾഡർമാർക്ക് ഒരു ഷെയറിന് 54.20 ഡോളർ നൽകും, ട്വിറ്റർ ഇപ്പോൾ ഒരു സ്വകാര്യ കമ്പനിയായി പ്രവർത്തിക്കും. കമ്പനിയിലെ ഒരു പ്രധാന ഓഹരി ശതകോടീശ്വരൻ സ്വസ്ഥമായി ശേഖരിക്കുകയും അത് എങ്ങനെ പ്രവർത്തിക്കുന്നു എന്നതിലുള്ള അവന്റെ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന ആവേശം, പിന്നീട് മാസങ്ങളോളം അഴിച്ചുവിടാൻ ശ്രമിച്ച ലയന ഉടമ്പടി എന്നിവയിൽ നിന്ന് ജനുവരിയിൽ ആരംഭിച്ച ഒരു സങ്കീർണ്ണമായ സാഗയെ ഈ പൂർത്തീകരണം അവസാനിപ്പിക്കുന്നു.

ഒക്‌ടോബർ 4-ന്, മസ്‌ക് ആദ്യം നിർദ്ദേശിച്ച വ്യവസ്ഥകളിൽ തുടരാൻ സമ്മതിച്ചു, ഒരു ഡെലവെയർ ചാൻസറി കോടതി ജഡ്ജി കരാർ അവസാനിപ്പിക്കാൻ ഒക്ടോബർ 28 വരെ ഇരുപക്ഷത്തിനും സമയം നൽകി. ആ സമയപരിധി പൂർത്തീകരിച്ചു, ഇപ്പോൾ ടെസ്‌ല ഇൻ‌കോർപ്പറേഷന്റെയും സ്‌പേസ് എക്‌സിന്റെയും സിഇഒ ആയ മസ്‌കും ട്വിറ്ററിനെ നിയന്ത്രിക്കുന്നു, അദ്ദേഹം പലപ്പോഴും ഉപയോഗിക്കുന്നതും എന്നാൽ പരസ്യമായി വിമർശിക്കുന്നതുമായ ഒരു സേവനമാണ്, മാത്രമല്ല നാടകീയമായി മാറുമെന്ന് അദ്ദേഹം വാഗ്ദാനം ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. കമ്പനിയുടെ ഓഹരികൾ ഇനി ന്യൂയോർക്ക് സ്റ്റോക്ക് എക്സ്ചേഞ്ചിൽ ട്രേഡ് ചെയ്യപ്പെടുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നില്ല.

മസ്‌കിന്റെ ഉടമസ്ഥാവകാശം ട്വിറ്ററിന്റെ പ്രവർത്തനങ്ങളെ ഉടനടി തടസ്സപ്പെടുത്തും, കാരണം കമ്പനിയെ എങ്ങനെ മാറ്റാം എന്നതിനെക്കുറിച്ചുള്ള അദ്ദേഹത്തിന്റെ പല ആശയങ്ങളും വർഷങ്ങളായി എങ്ങനെ പ്രവർത്തിക്കുന്നു എന്നതിന് വിരുദ്ധമാണ്. സോഷ്യൽ നെറ്റ്‌വർക്കിൽ “സ്വതന്ത്ര സംഭാഷണം” ഉറപ്പാക്കാൻ താൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു, അത് അയഞ്ഞ ഉള്ളടക്ക മോഡറേഷൻ മാനദണ്ഡങ്ങൾ അർത്ഥമാക്കുന്നു, കൂടാതെ മുൻ യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ഡൊണാൾഡ് പോലുള്ള നിയമങ്ങൾ ലംഘിച്ചതിന് ട്വിറ്ററിൽ നിന്ന് പുറത്താക്കപ്പെട്ട ചില ഉയർന്ന പ്രൊഫൈൽ അക്കൗണ്ടുകൾ പുനഃസ്ഥാപിക്കാൻ പദ്ധതിയിട്ടിട്ടുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ട്രംപിന്റെ. കൂടുതൽ വിശാലമായി പറഞ്ഞാൽ, പ്ലാറ്റ്‌ഫോമിലെ ഭീഷണിപ്പെടുത്തലും ദുരുപയോഗവും കുറയ്ക്കാനുള്ള ട്വിറ്ററിന്റെ വർഷങ്ങളായുള്ള ശ്രമങ്ങളെ പഴയപടിയാക്കുമെന്ന് മസ്കിന്റെ സംരംഭങ്ങൾ ഭീഷണിപ്പെടുത്തുന്നു.

സമയപരിധി അടുത്തപ്പോൾ, മസ്‌ക് കമ്പനിയിൽ തന്റെ സ്റ്റാമ്പ് ഇടാൻ തുടങ്ങി, താൻ ഹെഡ്ക്വാർട്ടേഴ്‌സിലേക്ക് നടക്കുന്നതിന്റെ ഒരു വീഡിയോ പോസ്റ്റ് ചെയ്യുകയും ഇപ്പോൾ തന്റെ ഉടമസ്ഥതയിലുള്ള പ്ലാറ്റ്‌ഫോമിലെ പ്രൊഫൈൽ ഡിസ്ക്രിപ്റ്റർ “ചീഫ് ട്വിറ്റ്” എന്ന് മാറ്റുകയും ചെയ്തു. ട്വിറ്ററിൽ ടെസ്‌ല എഞ്ചിനീയർമാരും ഉൽപ്പന്ന നേതൃത്വവും തമ്മിൽ അദ്ദേഹം മീറ്റിംഗുകൾ സംഘടിപ്പിച്ചു, കൂടാതെ വെള്ളിയാഴ്ച ജീവനക്കാരെ അഭിസംബോധന ചെയ്യാൻ അദ്ദേഹം പദ്ധതിയിട്ടിരുന്നു, ഇക്കാര്യം പരിചയമുള്ള ആളുകൾ പറഞ്ഞു. വ്യാഴാഴ്ച ഉച്ചവരെ സാൻഫ്രാൻസിസ്കോയിൽ ട്വിറ്റർ എഞ്ചിനീയർമാർക്ക് കോഡിൽ മാറ്റങ്ങൾ വരുത്താൻ കഴിയില്ല, ഇടപാട് അവസാനിക്കുന്നതിന് മുമ്പായി ഉൽപ്പന്നത്തെക്കുറിച്ച് ഒന്നും മാറില്ലെന്ന് ഉറപ്പാക്കാനുള്ള ശ്രമത്തിന്റെ ഭാഗമായി, ആളുകൾ പറഞ്ഞു.

ഏപ്രിലിൽ ഇടപാട് പ്രഖ്യാപിച്ചതുമുതൽ ട്വിറ്റർ ജീവനക്കാർ പിരിച്ചുവിടലുകൾക്കായി ശ്രമിക്കുന്നു, ഇടപാടിനായി തുടക്കത്തിൽ ധനസമാഹരണം നടത്തുമ്പോൾ ബാങ്കിംഗ് പങ്കാളികൾക്ക് ചെലവ് ചുരുക്കൽ എന്ന ആശയം മസ്‌ക് അവതരിപ്പിച്ചു. ട്വിറ്ററിന്റെ 75% തൊഴിലാളികളെ വെട്ടിക്കുറയ്ക്കാൻ സാധ്യതയുള്ള ചില നിക്ഷേപകരോട് മസ്‌കിനോട് പറഞ്ഞു, അത് ഇപ്പോൾ ഏകദേശം 7,500 ആണ്, കൂടാതെ മൂന്ന് വർഷത്തിനുള്ളിൽ വരുമാനം ഇരട്ടിയാക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു, ഈ മാസം ആദ്യം ഇക്കാര്യം പരിചയമുള്ള ഒരാൾ പറഞ്ഞു.

ബുധനാഴ്ച ട്വിറ്റർ ആസ്ഥാനം സന്ദർശിച്ചപ്പോൾ, കമ്പനി ഏറ്റെടുക്കുമ്പോൾ 75% ജീവനക്കാരെ വെട്ടിക്കുറയ്ക്കാൻ താൻ ഉദ്ദേശിക്കുന്നില്ലെന്ന് മസ്‌ക് ജീവനക്കാരോട് പറഞ്ഞു, ഇക്കാര്യം പരിചയമുള്ള ആളുകൾ പറയുന്നു.

‘ആരോഗ്യം നേടുക’

ജൂണിൽ, തന്റെ വാങ്ങൽ കരാറിനെത്തുടർന്ന് നടന്ന എല്ലാവരുടെയും മീറ്റിംഗിൽ, ട്വിറ്റർ “ആരോഗ്യമുള്ളവരാകേണ്ടതുണ്ട്” എന്ന് മസ്‌ക് പറഞ്ഞു, ചെലവുകൾ കുറയ്ക്കുന്നതിനുള്ള ഒരു പരാമർശം. “അസാധാരണ” ജീവനക്കാർക്ക് മാത്രമേ വീട്ടിലിരുന്ന് ജോലി ചെയ്യാൻ കഴിയൂ എന്നും മറ്റെല്ലാവരും ഓഫീസിൽ വരണമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. സാൻ ഫ്രാൻസിസ്കോ ആസ്ഥാനമായുള്ള ട്വിറ്റർ എല്ലാ ജീവനക്കാർക്കും “എന്നേക്കും” എവിടെനിന്നും ജോലി ചെയ്യാമെന്ന് വാഗ്ദാനം ചെയ്ത ആദ്യത്തെ വലിയ കമ്പനികളിലൊന്നാണ്.

ട്വിറ്റർ അദ്ദേഹത്തിന് വേണ്ടി ചില ജോലികൾ ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. കമ്പനി മെയ് മാസത്തിൽ നിയമനം മരവിപ്പിക്കുമെന്ന് പ്രഖ്യാപിച്ചു, ലോകമെമ്പാടുമുള്ള നിരവധി ഓഫീസുകൾ അടച്ചുപൂട്ടുകയോ വലുപ്പം കുറയ്ക്കുകയോ ചെയ്തു, കൂടാതെ 2023-ൽ ഡിസ്നിലാൻഡിലേക്കുള്ള കമ്പനിയിലുടനീളം ഒരു റിട്രീറ്റ് റദ്ദാക്കി.

ഡീൽ ക്ലോസ് ചെയ്യുമെന്ന പ്രതീക്ഷയിൽ ജീവനക്കാർക്കുള്ള ഇക്വിറ്റി അവാർഡ് അക്കൗണ്ടുകൾ ട്വിറ്റർ കഴിഞ്ഞയാഴ്ച മരവിപ്പിച്ചിരുന്നു. അത് അദ്ദേഹത്തിന് അവാർഡുകൾ സ്റ്റോക്ക് ചെയ്യില്ല എന്ന ആശങ്ക തൊഴിലാളികൾക്കിടയിൽ പ്രേരിപ്പിച്ചു, ഈ വിഷയവുമായി പരിചയമുള്ള ആളുകൾ പറഞ്ഞു, കൂടാതെ ചില ജീവനക്കാർ ശരിയായ തരം വേർപിരിയൽ ലഭിക്കുമെന്ന് ഉറപ്പാക്കാൻ തൊഴിൽ നിയമങ്ങൾ ചർച്ച ചെയ്യുകയും ഗവേഷണം ചെയ്യുകയും ചെയ്യുന്നു.

മസ്‌ക് ചുമതലയേറ്റാൽ അഗർവാൾ ചുമതലയിൽ തുടരില്ലെന്ന് വളരെക്കാലമായി വ്യക്തമായിരുന്നു. വ്യവഹാര വേളയിൽ അനാച്ഛാദനം ചെയ്ത വാചക സന്ദേശങ്ങൾ, ഇടപാട് പ്രക്രിയയുടെ തുടക്കത്തിൽ ഇരുവരും തമ്മിൽ തർക്കവിഷയമായ കൈമാറ്റം നടന്നതായി കാണിക്കുന്നു, കൂടാതെ ചില ആദ്യകാല ചർച്ചകളിൽ ഹവായിയിൽ അവധിക്കാലം ആഘോഷിക്കാൻ അഗർവാളിനെ മസ്‌ക് പിന്നീട് പരിഹസിച്ചു. കരാർ പ്രഖ്യാപിച്ചതിന് ശേഷം അവരെ തിരികെ കൊണ്ടുവരാൻ മുൻ ട്വിറ്റർ സിഇഒ ജാക്ക് ഡോർസി നടത്തിയ ശ്രമങ്ങൾ മോശമായി അവസാനിച്ചു.

“നിങ്ങൾക്ക് ഒരുമിച്ച് പ്രവർത്തിക്കാൻ കഴിയില്ലെന്ന് വ്യക്തമായി,” ഏപ്രിൽ 26 ന് ഡോർസി മസ്‌കിന് സന്ദേശമയച്ചു. “അത് വ്യക്തമാക്കുന്നതാണ്.”

അതേസമയം, ഗദ്ദേ, ട്വിറ്ററിന്റെ ഉള്ളടക്ക നയ ശ്രമങ്ങൾക്ക് മേൽനോട്ടം വഹിച്ചു, ഇത് മസ്‌ക് വിമർശിച്ചു.

സോഷ്യൽ നെറ്റ്‌വർക്കിലെ ഉപയോക്താക്കളുടെ ഫീഡുകളിൽ സ്ഥാപിച്ചിട്ടുള്ള പരസ്യങ്ങളെ പ്രധാനമായും ആശ്രയിക്കുന്ന ട്വിറ്ററിന്റെ ബിസിനസ്സ്, ഏപ്രിലിൽ മസ്‌ക് പരസ്യമായി ചാറ്റിൽ പ്രവേശിച്ചതുമുതൽ ബുദ്ധിമുട്ടുകയാണ്. രണ്ടാം പാദത്തിൽ, പാൻഡെമിക്കിന്റെ ഉയർച്ചയ്ക്ക് ശേഷം കമ്പനി അതിന്റെ ആദ്യ വർഷത്തേക്കുള്ള വിൽപ്പന ഇടിവ് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു, കൂടാതെ ട്വിറ്റർ മൂന്നാം പാദത്തിലും സമാനമായ മാന്ദ്യം അനുഭവിച്ചേക്കാം, എന്നിരുന്നാലും കമ്പനി വരുമാനം റിപ്പോർട്ടുചെയ്യാനുള്ള പദ്ധതികൾ പ്രഖ്യാപിച്ചിട്ടില്ല.

ഇവിടെ ‘ഹെൽസ്‌കേപ്പ്’ ഇല്ല

പരസ്യവരുമാനത്തിന് അനുബന്ധമായി ട്വിറ്ററിനായി ഒരു സബ്‌സ്‌ക്രിപ്‌ഷൻ ഉൽപ്പന്നം നിർമ്മിക്കാനുള്ള സാധ്യതയെക്കുറിച്ച് മസ്‌ക് സൂചിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ട്, എന്നിരുന്നാലും ഏതൊക്കെ ഉൽപ്പന്നങ്ങൾക്കോ ​​ഫീച്ചറുകൾക്കോ ​​അധിക ചിലവ് വരുമെന്ന് വ്യക്തമല്ല. ട്വിറ്റർ ഇതിനകം തന്നെ ട്വിറ്റർ ബ്ലൂ എന്ന സബ്‌സ്‌ക്രിപ്‌ഷൻ ഉൽപ്പന്നം വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നു, അതിൽ ഒരു ട്വീറ്റ് എഡിറ്റിംഗ് സവിശേഷതയിലേക്കുള്ള ആക്‌സസ് ഉൾപ്പെടുന്നു, എന്നാൽ ഇത് പ്രാഥമികമായി ലക്ഷ്യമിടുന്നത് പവർ ഉപയോക്താക്കളെയാണെന്ന് കമ്പനി അറിയിച്ചു. മസ്‌കിന് മതിപ്പു തോന്നിയില്ല. ഏപ്രിലിൽ, ഒരു സുഹൃത്തിന് അയച്ച സന്ദേശത്തിൽ അദ്ദേഹം ട്വിറ്റർ ബ്ലൂവിനെ “ഭ്രാന്തൻ s–t” എന്ന് വിളിച്ചു

Comments

Your email address will be not published