rishi-sunak

വെള്ളക്കാരൻ അല്ലാത്ത ഋഷി സുനക് ബ്രിട്ടന്റെ പ്രധാനമന്ത്രിയായി ചുമതലയേൽക്കുമ്പോൾ

OPINION

രാജ്യം സാമ്പത്തികമായി കടുത്ത പ്രതിസന്ധിയിലും രാഷ്ട്രീയമായി അനിശ്ചിതത്വത്തിലും അസ്ഥിരതയിലും ആയിരിക്കുന്ന സമയത്താണ് ഋഷി സുനക് ബ്രിട്ടന്റെ പ്രധാനമന്ത്രിയായി ചുമതലയേറ്റത്. അസാധാരണമായ സാഹചര്യങ്ങളിലാണ് അദ്ദേഹം അധികാരമേറ്റത്. അദ്ദേഹത്തിന്റെ മുൻഗാമിയായ ലിസ് ട്രസ്, ആഴ്‌ചകൾക്ക് മുമ്പ് അദ്ദേഹത്തെ ലീഡർഷിപ്പിൽ തോൽപിച്ചു, 44 ദുരന്ത ദിവസങ്ങൾക്ക് ശേഷം രാജിവച്ചു, പാരമ്പര്യേതരമാണെങ്കിലും സുനക് സ്വാഭാവിക തിരഞ്ഞെടുപ്പായി. മത്സരത്തിന് യോഗ്യത നേടുന്നതിന് ആവശ്യമായ 100 നാമനിർദ്ദേശങ്ങൾ ശേഖരിച്ച ഏക എംപിയായതിനാൽ, ഒരു ബാലറ്റില്ലാതെ വേഗത്തിൽ നടന്ന പാർട്ടി നേതൃത്വ മത്സരത്തിൽ അദ്ദേഹം വിജയിച്ചു. നാല് മാസത്തിനുള്ളിൽ രാജ്യത്തെ മൂന്നാമത്തെ പ്രധാനമന്ത്രിയായി അദ്ദേഹം സർക്കാർ രൂപീകരിക്കാൻ ഒരുങ്ങുകയാണ്. 2016 ലെ ബ്രെക്‌സിറ്റ് ഹിതപരിശോധനയ്ക്ക് ശേഷം കൺസർവേറ്റീവ് പാർട്ടിയുടെ അഞ്ചാമത്തെ നേതാവാണ് അദ്ദേഹം, രണ്ട് നൂറ്റാണ്ടിനിടെ രാജ്യത്തെ ഏറ്റവും പ്രായം കുറഞ്ഞ പ്രധാനമന്ത്രി. അവൻ വെള്ളക്കാരനല്ലാത്ത ആദ്യത്തെ ആളാണ്,
സുനക്കിനെ കാത്തിരിക്കുന്നത് ഗുരുതരമായ വെല്ലുവിളികളാണ്. കോവിഡ്, റഷ്യ-ഉക്രെയ്ൻ യുദ്ധം, ലോകമെമ്പാടുമുള്ള പണപ്പെരുപ്പ പ്രവണത, ഏറ്റവും സമീപകാലത്ത് ലിസ് ട്രസിന്റെ മിനി ബജറ്റ് എന്നിവയുടെ ആഘാതത്തിൽ ആടിയുലയുന്ന ഒരു സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയെ അദ്ദേഹം തിരികെ കൊണ്ടുവരേണ്ടതുണ്ട്. പണപ്പെരുപ്പം മാറ്റുകയും മാന്ദ്യ പ്രവണത പരിശോധിക്കുകയും വേണം. ഉയർന്ന ഊർജ്ജവും കടമെടുക്കൽ ചെലവുകളും ദേശീയ, കുടുംബ ധനകാര്യങ്ങളെ ബാധിച്ചു. നാഷണൽ ഹെൽത്ത് സർവീസ് (എൻഎച്ച്എസ്) പ്രവർത്തനക്ഷമമാക്കേണ്ടതുണ്ട്. സാമ്പത്തികവും സാമ്പത്തികവുമായ പ്രശ്‌നങ്ങൾ അടുത്തിടെ ആരംഭിച്ചതല്ല, ബ്രെക്‌സിറ്റിലും അതിന് മുമ്പും ഇത് കണ്ടെത്താനാകും. കഴിഞ്ഞ കുറച്ച് വർഷങ്ങളായി അവരെ നന്നായി കൈകാര്യം ചെയ്ത ഒരു സർക്കാരും ഉണ്ടായിരുന്നില്ല, അകാല താച്ചറിസത്തിൽ ലിസ് ട്രസ് നടത്തിയ പരീക്ഷണം അവരെ കൂടുതൽ വഷളാക്കുകയേയുള്ളൂ. സുനക്ക് തന്റെ പ്രൊഫഷണൽ പശ്ചാത്തലവും എക്‌സ്‌ചീക്കറിന്റെ ചാൻസലർ എന്ന റെക്കോർഡും ഉള്ള ഒരു ധനകാര്യ വ്യക്തിയുടെ പ്രശസ്തി നേടിയിട്ടുണ്ട്. നികുതി വെട്ടിക്കുറവിന്റെ ട്രസ് പാക്കേജിനെതിരെ അദ്ദേഹം മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയിരുന്നു. എന്നാൽ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥ നേരെയാകുന്നതിന് മുമ്പ് ഇത് വളരെ നീണ്ടുനിൽക്കും. അതിനായി അദ്ദേഹത്തിന് അധികം സമയം കിട്ടിയിട്ടില്ല. 2025 ജനുവരിയിൽ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് നടക്കാനിരിക്കുകയാണ്, അതിന് മുമ്പ് മറ്റൊരു നേതൃമാറ്റത്തിന് ടോറികൾ പോകില്ല. എന്നാൽ ലേബർ പാർട്ടി നേരത്തെ തിരഞ്ഞെടുപ്പിന് ആഹ്വാനം ചെയ്തിട്ടുണ്ട്, പ്രത്യേകിച്ചും സുനാക്ക് ജനകീയ വോട്ടിലൂടെ അധികാരത്തിലെത്താത്തതിനാൽ
ബ്രിട്ടനിലെ ഏറ്റവും ഉയർന്ന രാഷ്ട്രീയ സ്ഥാനത്തേക്ക് സുനക്ക് ഉയർന്നത് അതിന്റെ ജനാധിപത്യത്തിന്റെ പക്വതയുടെ സൂചനയായിരിക്കാം. അവൻ യുകെയിൽ ജനിച്ചു വളർന്ന ഒരു ബ്രിട്ടീഷ് പൗരനാണ്, എന്നാൽ അദ്ദേഹത്തിന്റെ സ്ഥാനത്തിന് അയോഗ്യനാക്കുന്ന മറ്റ് ഐഡന്റിറ്റികൾ ഉണ്ട്. വെള്ളക്കാരല്ലാത്ത വോട്ടർമാരുടെ ഇഷ്ട പാർട്ടിയല്ലാത്ത കൺസർവേറ്റീവ് പാർട്ടിയുടെ നേതാവാണ് അദ്ദേഹം എന്നതും ശ്രദ്ധേയമാണ്. ഇത് രാജ്യത്ത് കൂടുതൽ ഉൾക്കൊള്ളുന്ന സാമൂഹിക മനോഭാവത്തിന്റെ അടയാളമായിരിക്കാം, ഇന്ത്യയുൾപ്പെടെ മറ്റ് മിക്ക രാജ്യങ്ങളിലും രാഷ്ട്രീയവും സമൂഹവും ചുരുങ്ങുകയും കൂടുതൽ അസഹിഷ്ണുത കാണിക്കുകയും ചെയ്യുമ്പോൾ സ്വാഗതം ചെയ്യുന്നു.

Comments

Your email address will be not published