sonia mallikarjun

തകരുന്ന കോൺഗ്രസിനെ രക്ഷിക്കാൻ മല്ലികാർജുൻ ഖാർഗെയ്ക്ക് കഴിയുമോ? ?

EDITORS ROOM

രാജ്യസഭയിലെ മുൻ പ്രതിപക്ഷ നേതാവ് മല്ലികാർജുൻ ഖാർഗെ ഇന്ന് കോൺഗ്രസ് പാർട്ടിയുടെ പുതിയ അധ്യക്ഷനായി ചുമതലയേറ്റു. രണ്ട് പതിറ്റാണ്ടിലേറെയായി ഗാന്ധി കുടുംബത്തിന് പുറത്ത് നിന്ന് ഏറ്റവും ഉയർന്ന സ്ഥാനം ഏറ്റെടുക്കുന്ന ആദ്യ വ്യക്തിയായി, അദ്ദേഹം ഇപ്പോൾ ഒരു പ്രത്യേക കാരവനിൽ ചേർന്നു.

മത്സരത്തെ ചുറ്റിപ്പറ്റിയുള്ള ആരവങ്ങൾ ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും, ഖാർഗെയുടെ വിജയം വളരെയധികം പ്രതീക്ഷിച്ചിരുന്നു. എല്ലാത്തിനുമുപരി, ഗാന്ധിയുടെ ആരോപണവിധേയമായ പിന്തുണ പാർട്ടിയുടെ പിന്തുണയുടെ ഭൂരിഭാഗവും അദ്ദേഹത്തിന് അനുകൂലമായി ശേഖരിച്ചു. എന്നാൽ ഉന്നതസ്ഥാനം നേടുന്നത് എളുപ്പമാണെന്ന് തെളിഞ്ഞപ്പോൾ, പ്രയാസകരമായ സമയത്താണ് ഖാർഗെ പാർട്ടിയെ ഏറ്റെടുക്കുന്നത്. കോൺഗ്രസ് പാർട്ടി അതിന്റെ എക്കാലത്തെയും മോശം ഘട്ടത്തിലൂടെയാണ് കടന്നുപോകുന്നത്, ചക്രവാളത്തിൽ ഒരു വെള്ളിരേഖ പോലും ഇല്ല. ഈ പശ്ചാത്തലത്തിൽ, ഖാർഗെയുടെ മുന്നിലുള്ള ചുമതലകൾ എന്താണെന്ന് ചിന്തിക്കണം?

 

പാർട്ടി സംഘടനയെ ഗൗരവമായി നവീകരിക്കുക എന്നതാണ് ഖാർഗെയുടെ ആദ്യകാല ദൗത്യങ്ങളിലൊന്ന്. കോൺഗ്രസിന് അതിന്റെ മത്സരശേഷി വീണ്ടെടുക്കണമെങ്കിൽ ഈ ദിശയിൽ സൂക്ഷ്മമായ ശ്രമം അനിവാര്യമാണ്. തെരഞ്ഞെടുപ്പിലൂടെ കോൺഗ്രസ് വർക്കിംഗ് കമ്മിറ്റി (സിഡബ്ല്യുസി) പുനഃസംഘടിപ്പിക്കുന്നതിനും പാർലമെന്ററി ബോർഡിന്റെ പുനരുജ്ജീവനത്തിനും വേണ്ടി പലരും ശബ്ദമുയർത്തുമ്പോൾ, ഖാർഗെ ഇനിയും മുന്നോട്ട് പോകേണ്ടതുണ്ട്. പുതിയ പ്രസിഡന്റിന് കോൺഗ്രസിന്റെ നിരവധി സംസ്ഥാന, ജില്ലാ ഘടകങ്ങളെ മുൻ‌കൂട്ടി കാര്യക്ഷമമാക്കേണ്ടതുണ്ട്. നിലവിലുള്ള പല ബോഡികളും രൂപീകരിച്ച് അഡ്‌ഹോക്ക് രീതിയിലാണ് പ്രവർത്തിക്കുന്നത്.

വിവിധ വിഭാഗങ്ങൾക്ക് പ്രാതിനിധ്യം നൽകുന്നതിന് മുൻഗണന നൽകുന്നതിൽ കാര്യക്ഷമത നഷ്‌ടമായതോടെ, മിക്ക ബോഡികളും അനിയന്ത്രിതമായ രൂപം കൈക്കൊള്ളുന്നു, പലപ്പോഴും ഒന്നിലധികം വർക്കിംഗ് പ്രസിഡന്റുമാർ നയിക്കപ്പെടുന്നു. ഇതെല്ലാം അരാജകത്വവും വിഭാഗീയ യുദ്ധങ്ങളും കൂടുതൽ തീവ്രമാക്കുക മാത്രമാണ് ചെയ്തത്.

കൂടുതൽ താഴേക്ക് നോക്കുമ്പോൾ, കോൺഗ്രസിന്റെ അടിത്തട്ടിൽ തകർച്ചയിലാണെന്നതിൽ സംശയം വേണ്ട. കഴിഞ്ഞ കുറച്ച് വർഷങ്ങളായി, പല പ്രദേശങ്ങളിലും ലോക്കൽ കമ്മിറ്റികളുടെ മൊത്തവ്യാപാരം ഒഴിഞ്ഞുകിടക്കുന്നുണ്ട്. അവശേഷിച്ചവർ പോലും നിരാശരായി, നിഷ്‌ക്രിയരായി. പാർട്ടിയുടെ അടിത്തട്ടിലുള്ളവരെ ജീവിതത്തിലേക്ക് തിരികെ കൊണ്ടുവരാനുള്ള ഉത്തരവാദിത്തം ഖാർഗെക്കാണ്. അങ്ങനെ ചെയ്യുന്നതിന്, പുരോഗതി പുനഃപരിശോധിക്കാൻ ഒരു നിരീക്ഷണ സംവിധാനം ഏർപ്പെടുത്തുന്നതിനൊപ്പം പുതിയ പ്രസിഡന്റ് സംരംഭങ്ങൾ തദ്ദേശ സ്ഥാപനങ്ങൾക്ക് കൈമാറണം.

കോൺഗ്രസിന്റെ മുന്നണി സംഘടനകളെ പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കാൻ ഖാർഗെ തന്റെ ഊർജം വിനിയോഗിക്കേണ്ടതുണ്ട്. സേവാദൾ, ഇന്ത്യൻ നാഷണൽ ട്രേഡ് യൂണിയൻ കോൺഗ്രസ് (ഐഎൻടിയുസി), ഇന്ത്യൻ യൂത്ത് കോൺഗ്രസ് (ഐവൈസി), നാഷണൽ സ്റ്റുഡന്റ്സ് യൂണിയൻ ഓഫ് ഇന്ത്യ (എൻഎസ്‌യുഐ) തുടങ്ങിയ സംഘടനകൾ ഒരു കാലത്ത് ശക്തമായ ആക്ടിവിസ്റ്റ് ആഭിമുഖ്യം പുലർത്തിയിരുന്ന സംഘടനകൾ ഇന്ന് അവരുടെ ഭൂതകാലത്തിന്റെ മങ്ങിയ നിഴലാണ്.

Comments

Your email address will be not published