xi

തുടർച്ചയായി മൂന്നാം തവണയും ചൈനയെ നയിക്കുന്ന ഷി ജിൻപിങ്ങിനെ ലോകം നോക്കി കാണുന്നത്

OFFBEAT

കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് പാർട്ടി ഓഫ് ചൈനയിലും (സിപിസി) ഗവൺമെന്റിലും അദ്ദേഹം വഹിക്കുന്ന ഒന്നിലധികം സ്ഥാനങ്ങളിലേക്ക് മൂന്നാം തവണയും ഷി ജിൻപിങ്ങിനെ വീണ്ടും തിരഞ്ഞെടുത്തത് അദ്ദേഹത്തിന്റെ നേതൃത്വത്തിന് വരാനിരിക്കുന്ന പ്രതിസന്ധിയെക്കുറിച്ചുള്ള എല്ലാ പാശ്ചാത്യ പ്രതീക്ഷകളും ഊഹാപോഹങ്ങളും അസ്തമിച്ചു. വ്യക്തിത്വത്തിൽ നിന്ന് സ്വതന്ത്രമായി, ഇത്തരത്തിലുള്ള തുടർച്ച സൂചിപ്പിക്കുന്നത്, വീടിനടുത്തും വിദേശത്തും, ഷി യുടെ നിലവിലുള്ള നയത്തിന് തടസ്സങ്ങളും അസ്വസ്ഥതകളും ഉണ്ടാകില്ല എന്നാണ്.

ഷിയുടെ ‘കോർ’ നേതൃത്വത്തെ അംഗീകരിക്കാൻ പാർട്ടിക്കാരെ നിർദ്ദേശിച്ചതിലൂടെ, അദ്ദേഹത്തിന്റെ കാലത്ത് ‘കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് ചൈനയുടെ പിതാവ്’ മാവോ സേതുങ് മാത്രം കൽപിച്ചിരുന്ന തരത്തിലുള്ള വ്യക്തിപരമായ വിശ്വസ്തത വീണ്ടും അവതരിപ്പിക്കാൻ സിപിസി ശ്രമിച്ചു. കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് ചൈനയെ സൃഷ്ടിച്ച ലോംഗ് മാർച്ചിലൂടെ മാവോ നേടിയത്, ഷി ഇപ്പോൾ അത് കൈയ്യൊഴിയുന്നതിന് തുല്യമായത് ചെയ്തു.

അദ്ദേഹത്തിന്റെ പ്രായവും ആരോഗ്യസ്ഥിതിയും കണക്കിലെടുത്ത് അദ്ദേഹത്തിന്റെ മുൻഗാമിയായ ഹു ജിന്റാവോ വിരമിക്കുമെന്നത് ശരിയാണ്. പക്ഷേ, ആഗോള മാധ്യമങ്ങളുടെ കണ്ണുവെട്ടിച്ച് ഷിയുടെ അരികിലിരുന്ന് ഹെഡ് ടേബിളിൽ നിന്ന് അദ്ദേഹത്തെ നയിച്ചത്, ആഗോള തലസ്ഥാനങ്ങളിൽ, പ്രത്യേകിച്ച് വാഷിംഗ്ടണിലും ന്യൂഡൽഹിയിലും പ്രതീക്ഷിച്ചതിലും ശക്തമായ സന്ദേശം അയയ്‌ക്കാൻ ആസൂത്രിതമാണെന്ന് തോന്നുന്നു. . ഈ ഒരു ഉദാഹരണത്തിലൂടെ, സിപിസി ശ്രേണിയിലെ തന്റെ സ്വാധീനവും സ്ഥാനവും ഷി വീണ്ടും ഉറപ്പിച്ചു.

ഇവ രണ്ടിനുമിടയിൽ, യുഎസാണ് ഏക സൂപ്പർ പവർ, ഷിയുടെ കീഴിലുള്ള ചൈന സ്വയം സ്വന്തമാക്കാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്ന ഒരു പദവിയാണ്, കൂടാതെ ‘സ്വതന്ത്ര ലോക’ത്തിന്റെ നേതാവ് കൂടിയാണ്. തായ്‌വാൻ പിടിച്ചെടുക്കാനുള്ള ഷി ചൈനയുടെ സമീപകാല സംരംഭങ്ങളെ പരാജയപ്പെടുത്താനുള്ള രാഷ്ട്രീയ ഇച്ഛാശക്തി വാഷിംഗ്ടൺ അടുത്തിടെ പ്രകടിപ്പിച്ചു. തായ്‌വാൻ കടൽത്തീരത്തേക്ക് യുഎസ് നാവിക കപ്പലുകൾ അയച്ചു, ശ്രമിച്ചാൽ തങ്ങളുടെ വഴിയുണ്ടാകില്ലെന്ന് ചൈനയോട് പറഞ്ഞു. ദീർഘവും പങ്കിട്ടതുമായ കര അതിർത്തിയിലൂടെ വ്യക്തവും ശക്തവുമായ സന്ദേശം ഇന്ത്യയ്ക്ക് ഷി അയച്ചു.

അഞ്ച് വർഷത്തിലൊരിക്കൽ നടക്കുന്ന അഞ്ച് ദിവസത്തെ കോൺഫറൻസിൽ പോലും, തലസ്ഥാനമായ ബെയ്ജിംഗിൽ ഷി വിരുദ്ധ ബാനറുകൾ എങ്ങനെ പ്രത്യക്ഷപ്പെട്ടുവെന്ന് പാശ്ചാത്യ മാധ്യമങ്ങൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു, എന്നിരുന്നാലും, അദ്ദേഹത്തിന് ബുദ്ധിമുട്ടായേക്കാവുന്ന ഒരു തുറന്ന കലാപത്തെക്കുറിച്ച് സംസാരിക്കാൻ അവരും ധൈര്യപ്പെട്ടില്ല. ഇറക്കിവെക്കാൻ. അതിന്റെ സ്ഥാനത്ത്, അവർ ഇപ്പോൾ ഹു ജിന്റാവോയുടെ നിർബന്ധിത എക്സിറ്റ്, ഔട്ട്ഗോയിംഗ് പ്രീമിയർ ലീ കെക്വിയാങ്ങ് എന്നിവ വരച്ചു, അദ്ദേഹത്തെ പുറത്താക്കുന്നതിന് മുമ്പ് ഹൂ തട്ടുന്നു, മിതവാദികളായി, ഷി തന്റെ വിശ്വസ്തരെ മാറ്റി.

വിശദീകരണങ്ങൾ കൂടാതെ, ലളിതമായ വസ്തുത, ഷി ഇപ്പോൾ ഉള്ളതിനേക്കാൾ കൂടുതൽ അധികാരങ്ങൾ നേടിയിട്ടുണ്ട് എന്നതാണ്. പകരം, ഈ അധികാരങ്ങൾ ഇതിനകം അദ്ദേഹത്തോടൊപ്പമുണ്ടായിരുന്നു, എന്നാൽ അഭൂതപൂർവമായ മൂന്നാമത്തെ അഞ്ച് വർഷത്തെ കാലാവധിക്കുള്ള ഏകകണ്ഠമായ അനുമതി പാർട്ടിയിലും സർക്കാരിലും സൈനിക സംവിധാനത്തിലും അദ്ദേഹത്തിന്റെ പിടി കുറഞ്ഞിട്ടില്ല എന്നാണ്. ഷി ജിൻ‌പിംഗ് ഇന്ന് ചൈനയിൽ സർവേ ചെയ്യുന്നതിന്റെയും ചൈനയ്‌ക്കായി സർവേ ചെയ്യുന്നതിന്റെയും മാസ്റ്റർ ആണ്.

Comments

Your email address will be not published