hijab protest

ഇറാനിലെ ഹിജാബ്: മതത്തിൽ നിന്ന് രാഷ്ട്രീയ ചിഹ്നത്തിലേക്ക്

SOCIAL

ടെഹ്‌റാനിലെ സദാചാര പോലീസ് അറസ്റ്റുചെയ്‌ത് മൂന്ന് ദിവസത്തിന് ശേഷം സെപ്റ്റംബർ 16-ന് മഹ്‌സ അമിനിയുടെ മരണം ഇറാനിൽ വലിയ തോതിലുള്ള പ്രതിഷേധം പടരാൻ പ്രേരിപ്പിച്ചു, അവരുടെ ഭൂമിശാസ്ത്രപരമായ വ്യാപ്തിയിലും പ്രകടനക്കാരുടെ വൈവിധ്യമാർന്ന സാമൂഹിക പശ്ചാത്തലത്തിലും അഭൂതപൂർവമായ പ്രതിഷേധം. കുർദിഷ് പ്രദേശങ്ങൾ ഉൾപ്പെടെ ടെഹ്‌റാന് പുറത്തുള്ള വലുതും ചെറുതുമായ നഗരങ്ങളിലേക്ക് ഈ പ്രസ്ഥാനം വ്യാപിച്ചു-അമിനി എവിടെ നിന്നാണ് വന്നത്-സാമൂഹ്യസാമ്പത്തിക-വിദ്യാഭ്യാസ സ്പെക്‌ട്രത്തിലുടനീളമുള്ള യുവജനങ്ങൾ ഇതിൽ പങ്കാളികളായി.

പ്രതിഷേധം ശക്തമാകുമ്പോൾ, സ്ത്രീകളുടെ മുടി മുറിക്കുന്നതിന്റെയും ഹിജാബ് കത്തിക്കുന്നതിന്റെയും വീഡിയോകൾ പ്രചരിച്ചു, മഹ്‌സ അമിനിയുടെ മരണത്തിന് കാരണമായ സദാചാര നയത്തോടുള്ള ദേഷ്യത്തിന്റെ പ്രകടനമായും, നിർബന്ധിത ഹിജാബ് നയത്തെ പൊതുവെ നിരാകരിച്ചും പ്രവർത്തിച്ചു. എന്നിരുന്നാലും, ഹിജാബ് കത്തിക്കൽ, മുടി വെട്ടൽ തുടങ്ങിയ പ്രവൃത്തികൾ സർക്കാർ ഏർപ്പെടുത്തിയ വസ്ത്രധാരണ നിയമങ്ങൾക്കെതിരെ കേവലം കലാപം അഴിച്ചുവിടുക മാത്രമല്ല, അടിസ്ഥാന രാഷ്ട്രീയ, സാമ്പത്തിക പരിഷ്കാരങ്ങൾക്കായുള്ള വിശാലമായ ആവശ്യങ്ങളെ പ്രതീകപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്തു.

ഈ സാദാ സംവാദം ഇപ്പോൾ അവരുടെ അഞ്ചാം ആഴ്ചയിൽ നടക്കുന്ന ഇറാനിയൻ പ്രതിഷേധങ്ങളുടെ പശ്ചാത്തലത്തിൽ രണ്ട് പ്രധാന വിഷയങ്ങളെ അഭിസംബോധന ചെയ്യുന്നു. സാറാ ബസൂബന്ദിയുടെ ഒരു ലേഖനത്തിൽ ഉന്നയിച്ച ആദ്യത്തെ വിഷയം ഇറാനിയൻ സ്ത്രീകൾക്ക് തിരഞ്ഞെടുക്കാനുള്ള സ്വാതന്ത്ര്യമാണ്, രണ്ടാമത്തേത് ഇറാനിൽ നല്ല മാറ്റമുണ്ടാക്കാൻ നിലവിലെ പ്രതിഷേധങ്ങൾ നൽകുന്ന അതുല്യമായ അവസരമാണ്, ഇത് നിമയുടെ ഒരു ലേഖനത്തിൽ ഉന്നയിച്ച അവകാശവാദമാണ്. ഖൊറാമി.

മഹ്‌സ അമിനിയുടെ മരണത്തെത്തുടർന്ന് ആരംഭിച്ച ഏറ്റവും പുതിയ പ്രതിഷേധത്തിന് പതിറ്റാണ്ടുകൾക്ക് മുമ്പാണ് തിരഞ്ഞെടുക്കാനുള്ള സ്വാതന്ത്ര്യത്തിനായുള്ള സ്ത്രീകളുടെ പോരാട്ടം ആരംഭിച്ചതെന്നും ഭരണകൂടത്തിനെതിരായ സ്ത്രീകളുടെ ചെറുത്തുനിൽപ്പിന്റെ ആദ്യകാല ചരിത്രത്തെ അവർ വിശദീകരിക്കുന്നുവെന്നും സാറാ ബസൂബന്ദി വാദിക്കുന്നു. വാസ്തവത്തിൽ, ജോലിസ്ഥലത്ത് നിർബന്ധിത ഹിജാബ് നിയമിച്ചുകൊണ്ടുള്ള ആയത്തുള്ള ഖൊമേനിയുടെ 1979 ലെ പ്രഖ്യാപനത്തിന് തൊട്ടുപിന്നാലെ, ഇറാനിയൻ സ്ത്രീകൾ പ്രതിഷേധിക്കാൻ തെരുവിലിറങ്ങുകയും വിപ്ലവ അനുകൂല ശക്തികൾ അക്രമാസക്തമായി ആക്രമിക്കപ്പെടുകയും ചെയ്തു, അത് പിന്നീട് മഹ്സ അമിനിയെ അറസ്റ്റ് ചെയ്ത സദാചാര പോലീസായി മാറും. അതിനാൽ, നിലവിലെ അശാന്തിയുടെ ചരിത്രപരമായ വേരുകൾ കണ്ടെത്തുന്നതിലൂടെ, ഇറാനിയൻ പ്രതിഷേധക്കാർ ശിരോവസ്ത്രം നിരസിക്കുന്നത് ഇസ്ലാമിനെയോ ഇസ്ലാമിക മൂല്യങ്ങളെയോ നിരാകരിക്കണമെന്നല്ല അർത്ഥമാക്കുന്നതെന്ന് ബസൂബന്ദി വാദിക്കുന്നു.

Bazoobandi ഭൂതകാലത്തിന്റെ തുടർച്ചയെ ഊന്നിപ്പറയുമ്പോൾ, നിമ ഖോറാമി വാദിക്കുന്നത് നിലവിലെ പ്രതിഷേധങ്ങൾ മുൻ പ്രസ്ഥാനങ്ങളിൽ നിന്ന് മൂന്ന് പ്രധാന വഴികളിൽ വ്യത്യസ്തമാണെന്ന് വാദിക്കുന്നു: മാറ്റത്തിനായുള്ള ആഹ്വാനങ്ങൾക്ക് നേതൃത്വം നൽകുന്നതിൽ സ്ത്രീകളുടെ പ്രധാന പങ്ക്, പ്രസ്ഥാനത്തിന്റെ വ്യാപകമായ സ്വഭാവം. ഇടത്തരം, തൊഴിലാളിവർഗങ്ങൾ മാത്രമല്ല, സമ്പന്നരായ വ്യാപാരികളുടെയും സെലിബ്രിറ്റികളുടെയും, ഒടുവിൽ, ചെറുതും വലുതുമായ നഗരങ്ങൾ പ്രതിഷേധത്തിന്റെ പ്രധാന കേന്ദ്രങ്ങളായി രൂപാന്തരപ്പെട്ടതിന് സാക്ഷ്യം വഹിച്ച അശാന്തിയുടെ വൈവിധ്യമാർന്ന ഭൂമിശാസ്ത്രപരമായ വ്യാപ്തിയും. ഭരണകൂടത്തിനെതിരെ പോരാടുന്ന ഇറാനികൾക്ക് അന്താരാഷ്ട്ര അഭിനേതാക്കൾ പ്രത്യക്ഷവും പരോക്ഷവുമായ സഹായം നൽകിയാൽ ഈ വ്യത്യാസങ്ങൾ യഥാർത്ഥ മാറ്റം സാധ്യമാക്കുമെന്ന് ഖോറാമി വാദിക്കുന്നു.

Comments

Your email address will be not published