office image

ആഗോള തൊഴിൽ വിപണയിൽ ഇന്ത്യക്കാരുടെ ഇംഗ്ലീഷ് പ്രാവിണ്യം ചർച്ച ചെയ്യപ്പെടുമ്പോൾ

OFFBEAT

വിദ്യാഭ്യാസം ചൈനയുടെ സാമ്പത്തിക പാത അനുകരിക്കുന്നതിൽ നിന്ന് ഇന്ത്യയെ പിന്നോട്ടടിക്കുന്നുണ്ടാകാം, ചൈനയേക്കാൾ വളരെ കുറച്ച് വിദഗ്ധ തൊഴിലാളികളെയാണ് ഇന്ത്യ ഉൽപ്പാദിപ്പിക്കുന്നത്, വിൻസ്റ്റൺ മോക്ക് എന്ന സ്വകാര്യ നിക്ഷേപകൻ സൗത്ത് ചൈന മോണിംഗ് പോസ്റ്റിന് എഴുതിയ ലേഖനത്തിൽ എഴുതി.

ഇംഗ്ലീഷ് സംസാരിക്കാത്ത 112 രാജ്യങ്ങളിൽ, EF ഇംഗ്ലീഷ് പ്രാവീണ്യ സൂചികയിൽ ഇന്ത്യയും ചൈനയും അടുത്തടുത്തായി (യഥാക്രമം 48 ഉം 49 ഉം) സ്ഥാനമുണ്ടെന്ന് മോക്ക് പറഞ്ഞു.

“ഇംഗ്ലീഷ് ഇന്ത്യയുടെ ഔദ്യോഗിക ഭാഷയായി തുടരുന്നു, തൊഴിലുടമകൾക്കിടയിൽ, പ്രത്യേകിച്ച് ആഗോള വാണിജ്യത്തിൽ, ഇത് പലപ്പോഴും ഒരു നേട്ടമായി കാണപ്പെടുന്നു. എന്നിരുന്നാലും, അതിന്റെ ഉപയോഗം പ്രധാനമായും ഉന്നതവൃത്തങ്ങളിൽ മാത്രമായി പരിമിതപ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്നു. വെറും 10.6 ശതമാനം ഇന്ത്യക്കാർ ഇംഗ്ലീഷ് സംസാരിക്കുന്നു, മോക്ക് പറഞ്ഞു.

ചൈനയുടെ വിദ്യാഭ്യാസ വിജയത്തിൽ നിന്ന് ഇന്ത്യക്ക് പഠിക്കാനാകുമെങ്കിലും, വിമർശനാത്മക ചിന്തയിലും ആശയങ്ങളുടെ വൈവിധ്യം അനുവദിക്കുന്നതിലും ചൈനയ്ക്ക് ഇനിയും മുന്നേറാനുണ്ടെന്ന് മോക്ക് വാദിച്ചു.

ഒരു ദശാബ്ദമായി ചൈനയുടെ അധ്വാനിക്കുന്ന പ്രായത്തിലുള്ള ജനസംഖ്യ കുറഞ്ഞുകൊണ്ടിരിക്കുമ്പോൾ, ഇന്ത്യയുടെ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന ജനസംഖ്യ – അടുത്ത വർഷം ചൈനയെ മറികടക്കാൻ പോകുന്നു – ചെറുപ്പമാണ്; പകുതിയിലധികം ഇന്ത്യക്കാരും 30 വയസ്സിന് താഴെയുള്ളവരാണ്. അതേസമയം, അറ്റ്ലാന്റിക്കിന്റെ ഇരുവശങ്ങളിലും ഇന്ത്യൻ വംശജരായ ഉന്നത വ്യവസായ-രാഷ്ട്രീയ നേതാക്കളാണ്. പ്രത്യേകിച്ചും, ഇന്ത്യൻ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ടെക്നോളജി (ഐഐടി) സിലിക്കൺ വാലിക്ക് വേണ്ടി പ്രതിഭകളുടെ ശക്തമായ ഒരു പൈപ്പ്ലൈൻ സൃഷ്ടിച്ചു, ലേഖനത്തിൽ പറയുന്നു.

എന്നിട്ടും പിരമിഡിന്റെ മുകളിലുള്ള ഇന്ത്യക്കാർ അഭിവൃദ്ധി പ്രാപിക്കുന്നുണ്ടെങ്കിലും എല്ലായിടത്തും അങ്ങനെയല്ല. ഓഗസ്റ്റിൽ, ഇന്ത്യയുടെ മൊത്തം നഗര തൊഴിലില്ലായ്മ നിരക്ക് 9.6 ശതമാനമായിരുന്നു. യുവാക്കൾക്കിടയിൽ സ്ഥിതി വളരെ ശ്രദ്ധേയമാണ് (2021-ന്റെ രണ്ടാം പാദത്തിൽ 25 ശതമാനത്തിലധികം പേർ തൊഴിലില്ലാത്തവരായി രേഖപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്), ബിരുദധാരികളും (ഏതാണ്ട് 18 ശതമാനം ഈ വർഷം ആദ്യം), ഇത് സ്ത്രീകൾക്കിടയിൽ പ്രത്യേകിച്ചും രൂക്ഷമാണ്.

ഹഡ്‌സൺ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ടിലെ ഹുസൈൻ ഹഖാനിയും അപർണ പാണ്ഡേയും ദ ഹില്ലിനു വേണ്ടി എഴുതിയ ഒരു ലേഖനത്തിൽ ഇങ്ങനെ എഴുതി, “എന്നാൽ, ആധുനികവും അതിവേഗം വളരുന്നതും സമൃദ്ധവും സ്വതന്ത്രവുമായ കമ്പോളാധിഷ്ഠിത ഇന്ത്യയെക്കുറിച്ചുള്ള പാശ്ചാത്യ പ്രതീക്ഷകൾ പ്രവചിച്ച വേഗതയിൽ സാക്ഷാത്കരിക്കപ്പെട്ടിട്ടില്ല. ചിലത് ഇരുപത്തിയൊന്നാം നൂറ്റാണ്ടിന്റെ ആദ്യ ഏതാനും വർഷങ്ങളിൽ ഇന്ത്യയുടെ നിലവിലെ സാമ്പത്തിക വളർച്ചാ നിരക്ക് ഇന്ത്യയുടെ ആഭ്യന്തര ലക്ഷ്യങ്ങൾക്കും ആഗോള സാമ്പത്തിക തന്ത്രശാലിയായ ചൈനയുടെ ഗുരുതരമായ എതിരാളിയാകുക എന്ന ലക്ഷ്യത്തിനും അപര്യാപ്തമാണ്. യുഎസ് നയരൂപകർത്താക്കൾക്കായി”.

ഹഡ്‌സൺ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ടിലെ ദക്ഷിണ, മധ്യേഷ്യയുടെ ഡയറക്ടറാണ് ഹുസൈൻ ഹഖാനി. 2008 മുതൽ 2011 വരെ യുഎസിലെ പാകിസ്ഥാൻ അംബാസഡറായി പ്രവർത്തിച്ചു.

ചൈനയുടെ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന ശക്തി പരിശോധിക്കുന്നതിനുള്ള ഒരു മാർഗമായി ഇന്ത്യയുടെ ഉയർച്ചയെ സഹായിക്കുമെന്ന് വർഷങ്ങളായി യുഎസ് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. എന്നാൽ ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വേഗത്തിൽ വളരുന്ന പ്രധാന സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥ ഇന്ത്യയാണെങ്കിലും, അതിന്റെ സാമ്പത്തിക നയങ്ങൾ അമേരിക്കൻ, യൂറോപ്യൻ, ജാപ്പനീസ് ഉദ്യോഗസ്ഥരെയും നിക്ഷേപകരെയും നിരാശപ്പെടുത്തുന്നതായി ലേഖനത്തിൽ പറയുന്നു.

 

യുഎസിന്റെയും ഇന്ത്യയുടെയും പാശ്ചാത്യ പങ്കാളികളുടെ വീക്ഷണകോണിൽ, ഇത് യാഥാർത്ഥ്യമാകാത്ത പ്രതീക്ഷകളുടെ കാര്യമാണ്. തങ്ങളുടെ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയുടെ ആപേക്ഷിക വലുപ്പത്തിലുള്ള വലിയ വിടവ് മറികടക്കാതെ ഇന്ത്യക്ക് ചൈനയെ നേരിടാൻ കഴിയില്ല. നിലവിൽ ചൈനയുടെ നാമമാത്രമായ ജിഡിപി 17.7 ട്രില്യൺ ഡോളറാണ്, ഇന്ത്യയുടെ ജിഡിപി 3.1 ട്രില്യൺ ഡോളറാണ്. മറുവശത്ത്, 2023-ൽ ചൈനയെ മറികടന്ന് ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും ജനസംഖ്യയുള്ള രാജ്യമായി ഇന്ത്യ മാറുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു, വികസിക്കുന്ന യുവജനങ്ങൾക്ക് ഭക്ഷണം, വിദ്യാഭ്യാസം, തൊഴിൽ എന്നിവ നൽകുന്നതിനുള്ള ആഭ്യന്തര വെല്ലുവിളികൾ ഉയർത്തുന്നു, ലേഖനത്തിൽ പറയുന്നു.

ഇന്ത്യയുടെ ആഗോള സാങ്കേതിക കഴിവിന്റെ “അവസാനത്തിന്റെ ആരംഭം” എന്നാണ് സമീപകാല പ്രവണതയെ ഒരു അക്കാദമിക് വിശേഷിപ്പിച്ചത്. പ്രാദേശിക ഭാഷയിലുള്ള സാങ്കേതിക വിദ്യാഭ്യാസം ആഗോള ആവശ്യവുമായി വൈരുദ്ധ്യം സൃഷ്ടിക്കുന്നുവെന്നും പ്രാദേശിക മാധ്യമമായ ഉന്നത വിദ്യാഭ്യാസ സ്ഥാപനങ്ങളിൽ നിന്ന് ബിരുദം നേടുന്ന വിദ്യാർത്ഥികൾ ജോലി കണ്ടെത്താൻ പാടുപെടുമെന്നും അക്കാദമിക് വിദഗ്ധർ വിശ്വസിക്കുന്നു, റെസ്റ്റ് ഓഫ് വേൾഡ് ഫെബ്രുവരിയിലെ ഒരു ലേഖനത്തിൽ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു.

മാതൃഭാഷകളിലെ ഉന്നതവിദ്യാഭ്യാസത്തിന് അനുകൂലമായ വാദം ഇംഗ്ലീഷിന്റെ വ്യാപകമായ സ്വീകാര്യത ഇല്ലായിരുന്നെങ്കിൽ, കഴിഞ്ഞ രണ്ട് പതിറ്റാണ്ടുകളായി ഇന്ത്യക്ക് ആഗോളതലത്തിൽ മത്സരിക്കാൻ കഴിയുമായിരുന്നില്ല, റിപ്പോർട്ട് പറയുന്നു.

ഒരു സോഫ്‌റ്റ്‌വെയർ കയറ്റുമതിക്കാരൻ എന്ന നിലയിൽ ഇന്ത്യയുടെ വിജയവും 2000-കളിൽ രാജ്യത്തെ ഐടി വ്യവസായത്തിന്റെ ഉയർച്ചയും 190 ബില്യൺ ഡോളറിലധികം മൂല്യമുള്ള ഔട്ട്‌സോഴ്‌സിംഗ് വ്യവസായം സൃഷ്‌ടിച്ച ഇംഗ്ലീഷ് നേട്ടത്തിന് കാരണമായി. ഇംഗ്ലീഷ് അധിഷ്‌ഠിത വിദ്യാഭ്യാസത്തിന്റെ ഈ നേട്ടങ്ങൾ കാരണം, പ്രീമിയർ ഐഐടികൾ ഉൾപ്പെടെയുള്ള നിരവധി ഉന്നത ഉന്നത വിദ്യാഭ്യാസ സ്ഥാപനങ്ങൾ – നിരവധി ഇന്ത്യൻ-അമേരിക്കൻ സിഇഒമാരുടെ അൽമ മേറ്റർ – പ്രാദേശിക ഭാഷകളിൽ ബിരുദങ്ങൾ ഏർപ്പെടുത്തുന്നതിനെ ശക്തമായി എതിർത്തു, പകരം, അവർ പറയുന്നു. ഇംഗ്ലീഷ് ഭാഷാ തടസ്സം നാവിഗേറ്റ് ചെയ്യുന്നതിന് വിദ്യാർത്ഥികൾക്ക് കൂടുതൽ പിന്തുണ വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നു, റെസ്റ്റ് ഓഫ് വേൾഡ് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു.

Comments

Your email address will be not published