akshata-rishi-afp

അക്ഷതാ മൂർത്തി: യുകെയെയും സ്നേഹിക്കുന്ന ഇന്ത്യക്കാരിയായ പ്രഥമ വനിത

SHE

ഇൻഫോസിസ് സഹസ്ഥാപകൻ നാരായൺ മൂർത്തിയുടെയും എഴുത്തുകാരി സുധ മൂർത്തിയുടെയും മകളായ അക്ഷത മൂർത്തി, ഭർത്താവ് ഋഷി സുനക്കിനെക്കാൾ പ്രശസ്തയായ ആളാണ്, എന്നാൽ യുകെയുടെ ആദ്യ ബ്രിട്ടീഷ് ഇന്ത്യൻ പ്രധാനമന്ത്രിയിലേക്കുള്ള ആദ്യ ഇന്ത്യൻ പ്രഥമവനിതയായി മാറാൻ സാധ്യതയുണ്ട്. .

ഫാഷൻ ഡിസൈനറും വെഞ്ച്വർ ക്യാപിറ്റലിസ്റ്റുമായ കാറ്റമരൻ വെഞ്ച്വേഴ്‌സ് യുകെയുടെ ഡയറക്‌ടർ, ഇരുവരും യുഎസിലെ സ്റ്റാൻഫോർഡ് യൂണിവേഴ്‌സിറ്റിയിൽ പഠിക്കുമ്പോൾ സുനക്കിനെ കണ്ടുമുട്ടി.
സതാംപ്ടണിൽ ജനിച്ച പുതിയ പ്രധാനമന്ത്രി തന്റെ ക്ലാസ് ഷെഡ്യൂൾ തന്നോട് കൂടുതൽ അടുക്കാനും ബാക്കിയുള്ളത് അവർ പറയുന്നത് പോലെ എങ്ങനെ മാറിയെന്നും സംസാരിച്ചു. 2006-ൽ ബാംഗ്ലൂരിൽ നടന്ന രണ്ട് ദിവസത്തെ ചടങ്ങിൽ വിവാഹിതരായ ദമ്പതികൾക്ക് കൃഷ്ണയും അനൗഷ്‌കയും സ്‌കൂളിൽ പോകുന്ന രണ്ട് പെൺമക്കളുണ്ട്.

“ഞാൻ ഇന്ത്യക്കാരനാണെന്ന വസ്തുതയെ ഋഷി എപ്പോഴും ബഹുമാനിക്കുന്നു, എന്റെ രാജ്യത്തെക്കുറിച്ച് അവൻ അഭിമാനിക്കുന്നു,” അക്ഷത മൂർത്തി ഈ വർഷം ആദ്യം സോഷ്യൽ മീഡിയയിൽ എഴുതി, അവളുടെ നികുതി കാര്യങ്ങൾ തലക്കെട്ടുകളിൽ എത്തിയപ്പോൾ.

“എന്റെ ഇന്ത്യൻ പൗരത്വമോ ഇന്ത്യയുമായുള്ള ബന്ധമോ ബിസിനസ്സ് കാര്യങ്ങളോ ഉപേക്ഷിക്കാൻ അദ്ദേഹം എന്നോട് ഒരിക്കലും ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടില്ല, അത്തരമൊരു നീക്കം അദ്ദേഹത്തിന് രാഷ്ട്രീയമായി കാര്യങ്ങൾ ലളിതമാക്കും,” അവർ പറഞ്ഞു.

ഇത് തന്റെ ഭർത്താവിന്റെ രാഷ്ട്രീയ ജീവിതത്തിന് ഒരു “ശ്രദ്ധ” ആകാതിരിക്കാൻ നിയമപരമായ വാസയോഗ്യമല്ലാത്ത പദവി ഉപേക്ഷിച്ചതോടെയാണ് ഇത് സംഭവിച്ചത്, അതിനർത്ഥം യുകെയിലെ ഇൻഫോസിസ് ഓഹരികളിൽ നിന്നുള്ള എല്ലാ ഇന്ത്യൻ വരുമാനത്തിനും അവർ  ഇപ്പോൾ നികുതി അടയ്ക്കുന്നു എന്നാണ്. അവളുടെ നോൺ-ഡോം പദവിയെ ചുറ്റിപ്പറ്റിയുള്ള മാധ്യമ ചുഴലിക്കാറ്റ് സമയത്ത്, യുകെയേക്കാൾ ഇന്ത്യയുമായുള്ള അവളുടെ ശക്തമായ ബന്ധത്തെ ഒരു തരത്തിൽ ഇത് സൂചിപ്പിക്കുന്നുവെന്ന സൂചനകൾ അവൾ തിരിച്ചടിച്ചു.

“എന്റെ ലോകമെമ്പാടുമുള്ള എല്ലാ വരുമാനത്തിനും യുകെ നികുതി നൽകാനുള്ള എന്റെ തീരുമാനം, ഇന്ത്യ എന്റെ ജനനത്തിന്റെയും പൗരത്വത്തിന്റെയും മാതാപിതാക്കളുടെ വീടിന്റെയും താമസസ്ഥലത്തിന്റെയും രാജ്യമായി തുടരുന്നു എന്ന വസ്തുതയെ മാറ്റില്ല. എന്നാൽ ഞാൻ യുകെയെയും സ്നേഹിക്കുന്നു, ”അവർ  പറഞ്ഞു.

“ഇവിടെയുള്ള കാലത്ത് ഞാൻ ബ്രിട്ടീഷ് ബിസിനസുകളിൽ നിക്ഷേപിക്കുകയും ബ്രിട്ടീഷ് കാര്യങ്ങളെ പിന്തുണയ്ക്കുകയും ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. എന്റെ പെൺമക്കൾ ബ്രിട്ടീഷുകാരാണ്. അവർ യുകെയിൽ വളരുന്നു. ഇവിടെയെത്തിയതിൽ ഞാൻ അഭിമാനിക്കുന്നു,” അവർ കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ഒരു നിക്ഷേപകൻ എന്ന നിലയിൽ, തന്ത്രപരമായ മൂലധനം ആവശ്യമുള്ള അതിവേഗം വളരുന്ന ബ്രിട്ടീഷ് ബ്രാൻഡുകളിൽ നിക്ഷേപം നടത്തുകയെന്ന ലക്ഷ്യത്തോടെ മൂർട്ടിയുടെ കമ്പനി ഉപഭോക്തൃ സാങ്കേതിക മേഖലയിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുന്നു.

“സ്ത്രീകളുടെ കഴിവുകൾ ഒരു വലിയ പോർട്ട്‌ഫോളിയോയിൽ വ്യാപിക്കുന്നു, അല്ലെങ്കിൽ ഒരുപക്ഷെ സമൂഹം സ്ത്രീകളെ അവരുടെ കഴിവുകൾ വിശാലമായ അർത്ഥത്തിൽ പ്രകടിപ്പിക്കാൻ അനുവദിച്ചേക്കാം – അത് പാചക പിന്തുടരലിലൂടെയോ ചലച്ചിത്രനിർമ്മാണത്തിലൂടെയോ നിക്ഷേപ ബാങ്കിംഗിലൂടെയോ കലയിലൂടെയോ ആകട്ടെ,” അന്താരാഷ്ട്ര വനിതാ ദിനത്തിനായുള്ള ഒരു ഓൺലൈൻ ഇവന്റിൽ അവർ പ്രതിഫലിപ്പിച്ചു. കഴിഞ്ഞ വര്ഷം.

“സ്ത്രീകൾ ഇപ്പോൾ അവരുടെ കഴിവുകളും അഭിനിവേശങ്ങളും താൽപ്പര്യങ്ങളും പ്രയോജനപ്പെടുത്താനും പരമ്പരാഗതമായി വിജയം എന്ന് നിർവചിക്കാവുന്ന കാര്യങ്ങളുമായി പൊരുത്തപ്പെടാനും പഠിക്കുന്നു,” അവർ പറഞ്ഞു.

സ്റ്റാൻഫോർഡ് യൂണിവേഴ്‌സിറ്റിയിലെ തൊഴിൽ-ജീവിത സന്തുലിതാവസ്ഥയെക്കുറിച്ചുള്ള ഒരു ക്ലാസ് അനുസ്മരിച്ചുകൊണ്ട് അവർ കൂട്ടിച്ചേർത്തു: “സ്ത്രീകൾ എങ്ങനെ തൊഴിൽ-ജീവിത സന്തുലിതാവസ്ഥയിൽ, പ്രത്യേകിച്ച് കോർപ്പറേറ്റ് ലോകത്ത്, എങ്ങനെ കൈകാര്യം ചെയ്യണം എന്നതിനെക്കുറിച്ചുള്ള ഈ മുഴുവൻ ചർച്ചയും രസകരമായിരുന്നു.

“വളരെ ശക്തരായ സ്ത്രീകളുടെ കുടുംബത്തിലാണ് ഞാൻ വളർന്നത് എന്നതിനാൽ ഞാൻ ഒരുതരം ആശയക്കുഴപ്പത്തിലായിരുന്നു… അതിനാൽ ഈ തൊഴിൽ-ജീവിത സന്തുലിതാവസ്ഥ ഒരു സ്ത്രീയുടെ ജോലിയാണെന്ന് ഞാൻ ഒരിക്കലും കരുതിയിരുന്നില്ല. ഈ സന്തുലിതാവസ്ഥ നിലനിർത്തുക എന്നത് കുടുംബത്തിന്റെ ജോലിയായിരുന്നു.

തങ്ങളുടെ സന്തോഷകരമായ ദാമ്പത്യത്തിന് പിന്നിലെ രഹസ്യങ്ങളിലൊന്ന് അവർ വളരെ വ്യത്യസ്തരായ ആളുകളായിരുന്നുവെന്ന് അടുത്തിടെ ഒരു അഭിമുഖത്തിൽ അവളുടെ ഭർത്താവ് വെളിപ്പെടുത്തി. “അവിശ്വസനീയമാംവിധം വൃത്തിയുള്ളവൻ” എന്ന് അദ്ദേഹം സ്വയം വിശേഷിപ്പിക്കുമ്പോൾ, തന്റെ ഭാര്യയെ “വളരെ കുഴപ്പക്കാരൻ” എന്ന് സ്നേഹപൂർവ്വം പരാമർശിച്ചു, എന്നാൽ കൂടുതൽ സ്വതസിദ്ധമായവളും.

അക്ഷത മൂർത്തി നികുതി സംബന്ധമായ വിവാദങ്ങളുടെ പശ്ചാത്തലത്തിൽ, ഏപ്രിലിൽ, ചാൻസലർ ഓഫ് എക്‌സ്‌ചെക്കർ ഉപയോഗിച്ചിരുന്ന ഔദ്യോഗിക വസതിയായ ഡൗണിംഗ് സ്ട്രീറ്റിലെ നമ്പർ 10-ന് മുകളിലുള്ള ഫ്ലാറ്റിൽ നിന്ന് സുനക് കുടുംബം താമസം മാറി. എന്നാൽ സംഭവിച്ച കാര്യങ്ങളുമായി അതിന് യാതൊരു ബന്ധവുമില്ലെന്നും അവരുടെ മൂത്ത മകൾ കൃഷ്ണ പ്രൈമറി സ്‌കൂളിന്റെ അവസാന ടേമിൽ പഠിക്കുന്നുണ്ടെന്നും എല്ലാ ദിവസവും സ്‌കൂളിലേക്ക് നടക്കാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നുവെന്നും സുനക് ആ സമയത്ത് ശഠിച്ചു.

നോർത്ത് യോർക്ക്ഷെയറിലെ നിയോജക മണ്ഡലത്തിന്റെ വസതിയായ കെൻസിംഗ്ടണിലെ ലണ്ടൻ വസതിയും ഡൗണിംഗ് സ്ട്രീറ്റിലെയും ചെക്കേഴ്സിലെയും ഗ്രേസ് ആൻഡ് ഫെയേവേഴ്‌സ് ഹോമുകൾക്കിടയിൽ കുടുംബം ഇപ്പോൾ അവരുടെ സമയം വിഭജിക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. 

Comments

Your email address will be not published