hubble telescope

ആകാശത്തിന്റെ അതിരുകൾക്ക് അപ്പുറമുള്ള വിസ്മയവുമായി ഹബിൾ ടെലിസ്കോപ്

TECHNOLOGY

ഇവിടെ ധാരാളം ഗാലക്സികൾ ഉണ്ട്.

ആ തിളങ്ങുന്ന, സ്പൈക്കി പോയിന്റുകൾ അടുത്തുള്ള നക്ഷത്രങ്ങളാണ്, എന്നാൽ ഓരോ ചെറിയ ഓവലും, തിളങ്ങുന്ന ഓരോ ബ്ലോബും ഒരു വിദൂര ഗാലക്സിയാണ്, നക്ഷത്രങ്ങളും പൊടിയും ഗ്രഹങ്ങളും നിറഞ്ഞ ഒരു ചുഴലിക്കാറ്റ് സൃഷ്ടിയാണ്. മുൻവശത്തുള്ള ചില ഗാലക്സികൾ SMACS 0723 എന്ന് വിളിക്കപ്പെടുന്ന ഒരു ക്ലസ്റ്ററിന്റെ ഭാഗമാണ്, അതിനാൽ അതിന്റെ ഗുരുത്വാകർഷണം മറ്റ് വിദൂര ഗാലക്സികളിൽ നിന്ന് വരുന്ന പ്രകാശത്തെ വളച്ചൊടിക്കുന്നു. പ്രഭാവം അവരുടെ തെളിച്ചം വർദ്ധിപ്പിക്കുകയും ആയിരക്കണക്കിന് ആളുകളെ ഇരുട്ടിൽ നിന്ന് പുറത്തു കൊണ്ടുവരികയും ചെയ്യുന്നു. കോസ്മിക് രത്നങ്ങൾ ഫ്രെയിമിന്റെ എല്ലാ കോണിലും നിറഞ്ഞിരിക്കുന്നു, ഓരോന്നും കോടിക്കണക്കിന് വർഷങ്ങൾക്ക് മുമ്പ്, നക്ഷത്രപ്രകാശം അതിന്റെ മിന്നുന്ന അരികുകൾ വിട്ട് പ്രപഞ്ചത്തിലുടനീളം അലയടിക്കാൻ തുടങ്ങിയപ്പോൾ അത് പ്രത്യക്ഷപ്പെട്ട രീതി പകർത്തി.

ലോകത്തെ ഏറ്റവും പുതിയ ബഹിരാകാശ നിരീക്ഷണ കേന്ദ്രമായ ജെയിംസ് വെബ് ബഹിരാകാശ ദൂരദർശിനിയാണ് ഇന്ന് പുറത്തുവിട്ട ചിത്രം പകർത്തിയത്. ദൗത്യത്തിൽ നിന്നുള്ള ആദ്യത്തെ യഥാർത്ഥ സ്‌നാപ്പ്‌ഷോട്ടാണിത്, ഇത് ആറ് മാസത്തിലേറെ മുമ്പ് വിക്ഷേപിക്കുകയും നിലവിൽ ഭൂമിയിൽ നിന്ന് ഒരു ദശലക്ഷം മൈൽ അകലെ പരിക്രമണം ചെയ്യുകയും ചെയ്യുന്നു.

ചിത്രം തിളങ്ങുന്നതും മനോഹരവുമാണ്, കമ്പ്യൂട്ടർ പശ്ചാത്തലത്തിനുള്ള മികച്ച തിരഞ്ഞെടുപ്പാണ്. ഇത്, കൂടുതൽ പ്രധാനമായി, പ്രപഞ്ചത്തെക്കുറിച്ചുള്ള തികച്ചും പുതിയൊരു വീക്ഷണം കൂടിയാണ്. മുൻവശത്തെ ഗാലക്സികളിൽ നിന്നുള്ള പ്രകാശം 4.6 ബില്യൺ വർഷങ്ങൾക്ക് മുമ്പ് വിട്ടുപോയി, അതിനപ്പുറത്തുള്ള ഗാലക്സികളിൽ നിന്നുള്ള പ്രകാശം അതിലും ദൈർഘ്യമേറിയതാണ്. ഈ പ്രകാശമെല്ലാം ചരിത്രത്തിലെ ഏറ്റവും ശക്തമായ ബഹിരാകാശ ദൂരദർശിനി അഭൂതപൂർവമായ വിശദമായി പകർത്തി, മനുഷ്യരാശി ഇതുവരെ എടുത്തിട്ടുള്ള പ്രപഞ്ചത്തിലെ ഏറ്റവും ആഴമേറിയതും ഉയർന്ന റെസല്യൂഷനുള്ളതുമായ ചിത്രങ്ങളിൽ ഒന്നായി ഇതിനെ മാറ്റുന്നു.

ജ്യോതിശാസ്ത്രജ്ഞർ ഇത്തരത്തിലുള്ള കാഴ്ചയെ “ഡീപ് ഫീൽഡ്” എന്ന് വിളിക്കുന്നു: ബഹിരാകാശത്തെ ഒരു സ്ഥലത്തിന്റെ ചിത്രം, ദീർഘനേരം എക്സ്പോഷർ സമയം കൊണ്ട് നിർമ്മിച്ചതാണ്, അതിനാൽ ഉപകരണത്തിന് ഏത് ഇൻകമിംഗ് ലൈറ്റിലും ശരിക്കും കുതിക്കാൻ കഴിയും. ആയിരക്കണക്കിന് ഗാലക്‌സികളാൽ തിളങ്ങുന്ന ഹബിളിനെയും 1990-കളിലെ മഹത്തായ ആഴത്തിലുള്ള ചിത്രത്തെയും ഓർക്കുന്നുണ്ടോ? ഹബിളിന് കണ്ടെത്താൻ കഴിയുന്നതിനേക്കാൾ 100 മടങ്ങ് മങ്ങിയ ആകാശ വസ്തുക്കളെ കണ്ടെത്തുന്നതിനാണ് വെബ് ദൂരദർശിനി രൂപകൽപ്പന ചെയ്തിരിക്കുന്നത്. ഇന്നത്തെ ചിത്രം വെബ്‌ന് പോകാൻ കഴിയുന്നത്ര ആഴത്തിലുള്ളതല്ല, പക്ഷേ വെബ് ടീമിലെ ജ്യോതിശാസ്ത്രജ്ഞർ ഇപ്പോഴും അത് എത്ര മനോഹരമായി കാണപ്പെടുന്നുവെന്നതിൽ ആശ്ചര്യപ്പെടുന്നു, കൂടാതെ നിരീക്ഷണാലയത്തിന്റെ കഴിവുകളെക്കുറിച്ച് അവർ അസാധാരണമായ എന്തെങ്കിലും മനസ്സിലാക്കിയിട്ടുണ്ട്. നൽകിയിരിക്കുന്ന ഒരു കോസ്മിക് ഒബ്‌ജക്റ്റിൽ നിന്ന് വെബ്ബ് എടുക്കുന്ന ഓരോ ചിത്രവും ഒരു ഡീപ് ഫീൽഡ് ഇമേജായി കണക്കാക്കാൻ പോകുന്നു, മുമ്പ് എത്തിച്ചേരാനാകാത്ത ആഴങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള ഒരു സ്‌നാപ്പ്ഷോട്ട്, ദൂരദർശിനി പിടികൂടിയ വിദൂര താരാപഥങ്ങളുടെ പശ്ചാത്തലം. ഓരോ പുതിയ ചിത്രത്തിനും നമ്മുടെ ഏറ്റവും ആഴത്തിലുള്ള കാഴ്ചയായി മാറാനുള്ള കഴിവുണ്ട്.

ഇന്ന് പുറത്തുവിട്ട ചിത്രം, പ്രായോഗിക തലത്തിൽ, നാസയുടെയും ഈ അതിമോഹ ശ്രമത്തിലെ പങ്കാളികളായ യൂറോപ്യൻ ബഹിരാകാശ ഏജൻസിയുടെയും കനേഡിയൻ ബഹിരാകാശ ഏജൻസിയുടെയും ദൗത്യ വിജയത്തിന്റെ തെളിവാണ്. ഇത് പൊതുജനങ്ങളോട് വിളിച്ചുപറയുന്ന ഒരു കൂട്ടം ബഹിരാകാശ ഏജൻസികളാണ്: നോക്കൂ, ഞങ്ങൾ 25 വർഷത്തിലേറെയായി ചെലവഴിച്ച 10 ബില്യൺ ഡോളറിന്റെ ഈ ബഹിരാകാശ ദൂരദർശിനി – ഇത് പ്രവർത്തിക്കുന്നു! ഇത് മനോഹരമായി പ്രവർത്തിക്കുന്നു. എന്നാൽ ഒരു ആഴത്തിലുള്ള തലത്തിൽ (ക്ഷമിക്കണം) ചിത്രം മറ്റൊന്നിനെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നു, ഒരുതരം കോസ്മിക് ലെവലിംഗ്. അതിരുകളില്ലാത്ത പ്രപഞ്ചത്തിലെ ഈ ചെറിയ പാറക്കെട്ടിന് മുകളിലാണ് നമ്മൾ, പ്രപഞ്ചം നിലനിന്നിരുന്ന കോടിക്കണക്കിന് വർഷങ്ങൾക്ക് മുമ്പുള്ളതുപോലെ നമുക്ക് കാണാൻ കഴിഞ്ഞു. പ്രപഞ്ചത്തെക്കുറിച്ചുള്ള നമ്മുടെ ധാരണ ഞങ്ങൾ രാത്രി ആകാശത്ത് നിന്ന് ഗ്രഹങ്ങളിലേക്കും മറ്റ് സൂര്യന്മാരിലേക്കും മറ്റ് ഗാലക്സികളിലേക്കും വ്യാപിപ്പിച്ചു, ഉടൻ തന്നെ അതിലും പഴയതും നമ്മിൽ നിന്ന് വളരെ ദൂരെയുള്ളതുമായ പ്രകാശം ഞങ്ങൾ പിടിക്കും – പ്രപഞ്ചം സംഭവിക്കുന്ന വലിയതും നിഗൂഢവുമായ നിമിഷത്തോട് അടുത്ത്. തുടങ്ങി.
ഇത്തരത്തിലുള്ള ഡീപ് ഫീൽഡ് സയൻസ് തികച്ചും പുതിയൊരു അച്ചടക്കമാണ്. 1990-കളുടെ തുടക്കത്തിൽ ഹബിൾ വിക്ഷേപിക്കുന്നതിന് മുമ്പ്, ജ്യോതിശാസ്ത്രം ഇപ്രകാരമായിരുന്നു: നിങ്ങൾ പഠിക്കാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്ന നക്ഷത്രം, ഗാലക്സി അല്ലെങ്കിൽ മറ്റ് പ്രപഞ്ച വസ്‌തുക്കൾ തിരഞ്ഞെടുക്കുക, തുടർന്ന് അതിന്റെ ദിശയിലേക്ക് ഒരു ദൂരദർശിനി ചൂണ്ടിക്കാണിക്കുക. “നിങ്ങൾ ഒരിക്കലും നിങ്ങളുടെ ദൂരദർശിനി എടുത്ത് ആകാശത്തിന്റെ വളരെ ശൂന്യമായ ഭാഗത്തേക്ക് ചൂണ്ടിക്കാണിക്കില്ല, കാരണം അത് ടെലിസ്കോപ്പ് സമയം പാഴാക്കും,” ഓസ്റ്റിനിലെ ടെക്സസ് സർവകലാശാലയിലെ ജ്യോതിശാസ്ത്രജ്ഞനായ കെയ്റ്റ്ലിൻ കാസി എന്നോട് പറഞ്ഞു. 1995-, ഹബിൾ ബഹിരാകാശ ദൂരദർശിനി കൈകാര്യം ചെയ്തിരുന്ന സ്ഥാപനത്തിന്റെ ഡയറക്ടറായിരുന്ന വില്യംസ് അങ്ങനെ ചെയ്യാൻ തീരുമാനിച്ചപ്പോൾ, ജ്യോതിശാസ്ത്രജ്ഞർ ബോബ് വില്യംസിനോട് പറഞ്ഞത് അതാണ്. തുടർച്ചയായി മണിക്കൂറുകളോളം ഹബിളിനെ പ്രത്യേകിച്ച് ഒന്നും ലക്ഷ്യമിടാതെ ദൂരദർശിനി രസകരമായ എന്തെങ്കിലും രൂപപ്പെടുത്തുമെന്ന് വില്യംസ് കരുതി; എല്ലാത്തിനുമുപരി, ഒരു ബഹിരാകാശ ദൂരദർശിനി ഒരു ദിശയിലേക്ക് തുറിച്ചുനോക്കുമ്പോൾ, അത് കൂടുതൽ പ്രകാശം കണ്ടെത്തുന്നു. അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഊഹം ശരിയായിരുന്നു, ഈ പരിശ്രമം ഹബിളിന്റെ പ്രശസ്തമായ ആഴത്തിലുള്ള ഫീൽഡ് സൃഷ്ടിച്ചു, അത് കോടിക്കണക്കിന് വർഷങ്ങൾക്ക് മുമ്പ് നീണ്ടുകിടക്കുന്ന ഏകദേശം 3,000 ഗാലക്സികളുടെ ഒരു കാഴ്ച.

അതിനു ശേഷം ഹബിൾ ഒന്നിലധികം ആഴത്തിലുള്ള ഫീൽഡുകൾ നിർമ്മിച്ചു, അതിന്റെ കഴിവുകളുടെ പരിധിയിലെത്തി. ഇപ്പോൾ, 32 വർഷം പഴക്കമുള്ള ദൂരദർശിനി, ദൃശ്യപരവും അൾട്രാവയലറ്റ് തരംഗദൈർഘ്യത്തിലുള്ളതുമായ പ്രപഞ്ചത്തെ നിരീക്ഷിക്കുന്നു, ഇൻഫ്രാറെഡിന്റെ ഒരു സൂചന മാത്രം ഉപയോഗിച്ച് – അത് സാധ്യമാകുന്നിടത്തോളം കാലം പിന്നിലേക്ക് കണ്ടു. പ്രപഞ്ചത്തിലെ ഏറ്റവും ദൂരെയുള്ള നക്ഷത്രങ്ങളെയും ഗാലക്സികളെയും കണ്ടെത്താൻ ഹബിളിന് കഴിയുന്നില്ല; ആ വസ്തുക്കളിൽ നിന്ന് പുറപ്പെടുന്ന തിളക്കം ദൃശ്യപ്രകാശമായി പോയി, പക്ഷേ അത് വളരെക്കാലം ബഹിരാകാശത്ത് സഞ്ചരിച്ച് ഇൻഫ്രാറെഡ് ആയി ഭൂമിയിൽ എത്തുന്നു. എന്നാൽ ഇൻഫ്രാറെഡ് ലൈറ്റ് വെബിന്റെ പ്രത്യേകതയാണ്. ഏകദേശം 30 വർഷം മുമ്പ് വില്യംസ് ചെയ്‌തത് ചെയ്യാൻ കേസിയും മറ്റ് ജ്യോതിശാസ്ത്രജ്ഞരും വെബ്ബിൽ സമയം കണ്ടെത്തി. കേസിയുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ, ഹബിളിന്റെ ആഴത്തിലുള്ള ഫീൽഡ് ഒരു കടലാസിൽ ഒതുങ്ങാൻ കഴിയുമെങ്കിൽ, വെബിന്റെ തുല്യമായത് 16-ബൈ-16 അടി ചുവർചിത്രമായിരിക്കും.

Comments

Your email address will be not published